![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEh5J7t4gWG_rE7RsBJuEsFgZQn1ukJSkmXKfVJqbjeRm4IBAXTtzMP7_U51wMX2KEK15f_wdWGrJp7qV9aRF8l6dGXtxrqFOFLFV-9VQnDfIutk2jrL6DMuiLcjEjW5F1dtCPGKwNttZ5QJUTAFCeGPtxntbfuYTPOPDeDPRv159jDcEEZQE9niHm13/s16000/batch_KV_Thailand%20Gems_Jewelry%20Fair%202023.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhAYaYNEDKVf65Tmw06ge7PNj6V_a27QjSeC6zaLOrmaiQcgoCshKUxGXUn3XFK3BzuY4Ec3fS5JZtwjQUf3ej3ZAMbAqGIYSAZk23vyLnCMgQE4GbUJ2Sj5U61Hqxb_cCnji7TiFAbiRQVbQXvZtzoEe9PWHAs54MAbr0CVgzuygcvomJrQVckzcKD/s16000/Thailand2.jpg)
นายยุทธศักดิ์ สุภสร ผู้ว่าการการท่องเที่ยวแห่งประเทศไทย (ททท.) เปิดเผยว่า ภาพรวมของอุตสาหกรรมการท่องเที่ยวในปัจจุบัน มีการแข่งขันกันในระดับสูง โดยแต่ละประเทศได้ยกระดับการแข่งขันด้วยการเน้นแสดงให้เห็นถึงจุดเด่น Soft Power และ Cultural Experience และเมื่อกล่าวถึง Soft Power ที่สำคัญที่สามารถช่วยพัฒนาเศรษฐกิจและการท่องเที่ยวของประเทศไทยได้นั้นมีหลากหลายมิติ ซึ่งหนึ่งในนั้น คือ อัญมณีและเครื่องประดับไทย โดยประเทศไทยเป็นผู้ผลิต ต้นน้ำและเป็นผู้คิดค้นนวัตกรรมที่สร้างงานให้กับแรงงานกว่าล้านคน มียอดส่งออกอัญมณีและเครื่องประดับที่สร้างรายได้เป็นอันดับ 3 ของไทย โดยมีมูลค่าการส่งออกถึงปีละ 5 แสนล้านบาท
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEh6wOz2k548D-9xFn0FWNZ4E7ClC-orvkLlAr8EtERULs1ZRdltVbgMWxiP5RQ5XYZzg34vAECx8s7ll0oWct2Eqotpedv5PRSQg_Gb11FuETQFoTlBMjXF7_Dx3fsZVua62QbvFDJ94CGNrY99A17X2TDRaHv-Kd9kObjvtQvnd6lCOa1OMgQvev7U/s16000/Thailand4.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgTg6k_GJFDrBSTG3JqaCTzsCtsMtlxW2xf3EXqkR7xKwN-VpMP4lkdsOB8FMarGSelqrg4So3uMfg_L3XqTvs--7A5vTujhSmKNiU6dvuiMMlTq_6zuzCDC3EJ7y7Mlx7DOE-6_E09TQifKcyy6ZWAjYt5HAjOtaCi4uUQ2Mw90xbl24-p0T97wRip/s16000/batch_Thailand%20Gems_Jewelry%20Fair%202023%20(11).jpg)
นางสาวพรทิวา นิพาริน นายกสมาคมผู้ค้าอัญมณีไทยและเครื่องประดับ กล่าวว่า “สมาคมผู้ค้าอัญมณีไทยและเครื่องประดับ เป็นสมาคมอัญมณีที่แข็งแกร่งที่สุดและมีสมาชิกนิติบุคคลมากที่สุดในเอเซีย ซึ่งเกิดจากความร่วมแรงร่วมใจของผู้ประกอบการไปจนถึงช่างฝีมือและแรงงานทุกประเภทที่เกี่ยวข้อง โดยอัญมณีและเครื่องประดับเป็นอุตสาหกรรมของไทยที่แข็งแกร่งต่อเนื่องมายาวนาน เป็นสินค้าส่งออกอันดับ 3 ของประเทศ นอกจากความแข็งแกร่งทางเศรษฐกิจแล้ว ลักษณะของอุตสาหกรรมยังมีความซับซ้อน เป็นการผสมผสานของศาสตร์และศิลป์ ที่ยากต่อการสร้างเป็นอัลกอริทึม จึงทำให้ปัญญาประดิษฐ์ไม่สามารถมาทดแทนได้ อุตสาหกรรมนี้จึงเป็นส่วนสำคัญมากสำหรับอนาคตของเศรษฐกิจไทย
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEi4e1FHEnHu9gnM31bvQdLiCOsmnh5myIDaegowVUX49TqwOlNbVZQjb88Cn2oZyzEa0KlelJ_5lfUCdO1gi0dOtIE931Uama8WJZeUNW3Iqve_uCCc-x4f9YJsVL3EAugfgfh0faEpiP5zPr3aT5X8joaM5vvYPjtXKgMlOg3mjPFTBYxBVzCEJ8pP/s16000/batch_Thailand%20Gems_Jewelry%20Fair%202023%20(13).jpg)
สมาคมฯ จึงได้จัดงาน "เทศกาลซื้ออัญมณีและเครื่องประดับไทย Thailand Gems & Jewelry Fair 2023” งานอัญมณีและเครื่องประดับนานาชาติที่ใหญ่ที่สุดในอาเซียน สร้างโอกาสให้คู่ค้าและผู้คนทั่วโลกได้ซื้อพลอยสีที่คุณภาพดีที่สุดโดยตรงจากผู้ผลิตในไทย นึกถึงพลอยสี นึกถึง "พลอยไทย" โดยตั้งเป้าสร้าง Soft Power "พลอยไทย" ให้เป็นที่รู้จักในระดับสากล คาดการณ์ในงานครั้งนี้ จะทำให้เกิดการส่งออกไม่ต่ำกว่าแสนล้านบาท เป็นอุตสาหกรรมสำคัญในการสร้างอนาคตของไทยให้เข้มแข็ง ให้คนไทยได้มีอาชีพที่มั่นคงในยุคเปลี่ยนผ่านทางเทคโนโลยี (Technological Disruption Era)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEi3x7iUUsZXkXCmvBjqCd3S_bRmAlb-ofHMjotBdQepdSbPr70sQhTITkBG-pNWjdRdu59nlPE1T9JqxTlfi8d32otd7pQdyxev_vWVj-qFczWjG5wrs0tclfbztMqKheJCvHJ-ODJps1N4IxD6X9-Oqji7IFMRz4tmoNyu4d9RCJK-2eA-BJ54EBkC/s16000/%E0%B8%99%E0%B8%B2%E0%B8%A2%E0%B8%AA%E0%B8%A1%E0%B8%8A%E0%B8%B2%E0%B8%A2.jpg)
ด้าน นายสมชาย พรจินดารักษ์ ประธานสมาพันธ์อัญมณีเครื่องประดับและโลหะมีค่าแห่งประเทศไทย กล่าวว่า “สมาพันธ์อัญมณีเครื่องประดับและโลหะมีค่าแห่งประเทศไทย มีความยินดีเป็นอย่างยิ่งที่ได้ร่วมกับสมาคมผู้ค้าอัญมณีไทยและเครื่องประดับ จัดงาน "เทศกาลซื้ออัญมณีและเครื่องประดับไทย Thailand Gems & Jewelry Fair 2023" โดยความพิเศษของงานในครั้งนี้จะมีการเปิดตัว "มาตรฐานราคาอ้างอิงพลอยสี" ซึ่งเราได้ใช้เวลาวิจัยและพัฒนามากว่า 4 ปี ร่วมกับ NGTC ที่เป็นหน่วยงานด้านอัญมณีที่สำคัญที่สุดของจีน โดยประเทศจีนจะประกาศใช้อย่างเป็นทางการ ซึ่งมาตรฐานราคานี้จะช่วยเพิ่มความมั่นใจให้แก่ผู้ซื้อและสร้างเสถียรภาพให้แก่ตลาด โดยในระยะยาวสมาพันธ์ฯ มุ่งหวังผลลัพธ์ที่จะยกระดับ Asset Class ของพลอยสีให้เทียบเท่าเพชรและทองคำ และจากการสนับสนุนของกระทรวงท่องเที่ยวและกีฬา และ ททท. จะช่วยขยายฐานผู้ซื้อจากเดิม B2B ไปสู่นักท่องเที่ยวและชาวต่างชาติทั่วโลกอีกด้วย งานแสดงสินค้านี้จะสามารถสร้างรายได้เงินตราต่างประเทศเพิ่มขึ้นอีกหลายเท่าจากการสร้าง Soft Power "พลอยไทย" ขยายฐานไปยังนักท่องเที่ยวทั่วโลก เป็นพลังขับเคลื่อนเศรษฐกิจไทย และเปรียบเป็นอัญมณีเม็ดงามที่สร้างอนาคตสำหรับคนไทยทุกคน”
งานในครั้งนี้ผู้เข้าชมยังจะได้พบกับโซนใหม่ "The Lux" ที่สุดแห่งความหรูหรากับที่สุด 7 บริษัทชั้นนำของโลก ที่จะมาแสดงทั้งอัญมณีล้ำค่า และเครื่องประดับสุดอลังการ และยังมีผู้ผลิตกว่า 1,000 บูทในโซนพลอยสี, เพชร, เครื่องประดับทอง, เครื่องประดับเงิน, เครื่องจักรและอุปกรณ์การผลิต และนอกจากนี้ยังได้พบกับผู้ผลิตโดยตรงจาก ฮ่องกง จีน ศรีลังกา ตุรกี แทนซาเนีย สิงคโปร์ โปแลนด์ เกาหลี เมียนม่าและอีกนานาประเทศที่จะทำให้งานนี้ตอบครบทุกโจทย์ที่คุณมองหา
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgzDQs-9n35OsyhptCaP8ksbFCcn5kJgpu3QaG1k_Tq5ZTkUregExrPXlt1egmCDV_qmNXucK5dfT2NHYqgwAzTsMhKmG5LD__Tu1Ren6Vxwh1YDIWjZUZPuEL5E8lCwRi9nkO8H6oksY4Wss5R46DvNCzOBdEcfIh5g2hx51X1hDILjkBKyHxMYkQm/s16000/%E0%B8%99%E0%B8%B2%E0%B8%A2%E0%B8%8A%E0%B8%A1%E0%B8%9E%E0%B8%A5.jpg)
นายชมพล พรจินดารักษ์ อุปนายก1 สมาคมผู้ค้าอัญมณีไทยและเครื่องประดับ และ ประธานเจ้าหน้าที่บริหารงานแสดงสินค้าฯ กล่าวเสริมว่า สำหรับบุคคลทั่วไปแล้ว งานนี้ถือได้ว่าเป็นโอกาสพิเศษที่จะได้ ซื้ออัญมณีและเครื่องประดับโดยตรงจากผู้ผลิตชั้นนำของโลก จากงานแสดงสินค้าอัญมณีและเครื่องประดับที่ใหญ่ที่สุดในอาเซียน พบกับสินค้าให้เลือกหลากหลายที่สุด และซื้อได้อย่างมั่นใจ โดยผู้จัดแสดงสินค้าทุกบริษัทได้รับการรับรองจากสมาคมฯ และยังสามารถเข้าชมงานได้โดยไม่มีค่าใช้จ่ายเหมาะสำหรับบุคคลทั่วไป ตอบโจทย์ทุกความต้องการไม่ว่าจะเป็น เครื่องประดับแต่งงาน ใช้ในชีวิตประจำวัน เพื่อการลงทุน หรือต้องการเข้าสู่ธุรกิจ
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgZzgvpDSy4TpZMk-q-pX8_6FAANtbc1Zq5GYhHxdQgH9BbkZiTMvVlJd3BngwuNSPvoQ5hHdtlydAzPy-WvBcwYoN_HQoG5cCmaXv4N6rLMqty0sKwZSFUWmYGX9bKAJo6B3MWWNwnyh5m1As1nf-9SLVRteNz7DeE6qBsTovz98mGN0wzRrbPyt9I/s16000/Thailand.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhAIKgo7yesOpljPGoUC96xXIf03MBSj9EzqW4JsPglIH5RaBq9KsgbVKOWq-BIrqp_Lup-VDla3WBe2fW2-aAUC5xdh1umj6WupFHQZEj2u7_ZXE4GGuoYt_h_EqvVGZ0K7uvXQJ4jQfWvgO8i0Lex5_M8y8mgHk1ClKICfIX1VWB0agN0AFG6kGy8/s16000/Thailand5.jpg)
No comments:
Post a Comment