วิทยาลัยเพาะช่าง มหาวิทยาลัยเทคโนโลยีราชมงคลรัตนโกสินทร์ ได้จัดโครงการสัมมนาเชิงปฏิบัติการทางทัศนศิลป์และนิทรรศการนานาชาติ ครั้งที่ 17 ขึ้น โดยได้รับการตอบรับจากศิลปินกว่า 25 ประเทศทั่วโลก ทั้งนี้การปฏิบัติการทางทัศนศิลป์มีขึ้นในวันที่ 9-10 กุมภาพันธ์ 2566 ผลงานสำเร็จติดตั้งแสดงนิทรรศการ ณ พิพิธภัณฑ์เพาะช่างเฉลิมพระเกียรติ โดย คุณประทีป เลี่ยวไพรัตน์ กรรมการผู้จัดการใหญ่ บริษัท ทีพีไอ โพลีน จำกัด (มหาชน) ให้เกียรติเป็นประธานในพิธีเปิดนิทรรศการเมื่อวันที่ 11 กุมภาพันธ์ 2566![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEiYTDtZKkqQObm847SCzpWY1pmR8C6pqpqeVgRsMLpYIxBDoFiJiDVEXptlNX-iSzJlen5yf99yCLztSZgK_a-r_eJOmkhMCuJ4SZQQq5pYcMCpgTrdjCjTa4iFoDG7b5sQ3x-Opuv-BeQRSLcMy1QbUAOPvmLhkOQxBT14hhSBLSoSGPpV8neIEycR/s16000/pho1.jpg)
วันที่ 11 กุมภาพันธ์ 2566 วิทยาลัยเพาะช่าง จัดให้มีพิธีเปิดนิทรรศการโครงการสัมมนาเชิงปฏิบัติการทางทัศนศิลป์และนิทรรศการนานาชาติ ครั้งที่ 17 ( The 17th Poh-Chang International Art Festival & Workshop in Thailand 2023) ซึ่งโครงการดังกล่าวได้จัดมาอย่างต่อเนื่องยาวนาน โดยมี ดร.กมล ทัศนาญชลี ศิลปินแห่งชาติเป็นผู้ริเริ่ม เป็นโครงการที่ได้รับรางวัลแนวปฏิบัติที่ดีเด่นในการพัฒนาความเป็นนานาชาติของสถาบันอุดมศึกษา ประจำปีการศึกษา 2555 ของสถาบันการอุดมศึกษา(สกอ.) อีกด้วย
ผู้ช่วยศาสตราจารย์บรรลุ วิริยาภรณ์ประภาส ผู้อำนวยการวิทยาลัยเพาะช่าง กล่าวว่า โครงการสัมมนาเชิงปฏิบัติการทางทัศนศิลป์และนิทรรศการนานาชาติ ครั้งที่ 17 เป็นโครงการที่มีประโยชน์ต่อวงการศิลปะ ได้แลกเปลี่ยนเรียนรู้เทคนิคในการสร้างสรรค์งานระหว่างศิลปินไทยกับศิลปินต่างชาติ ได้เครือข่ายความร่วมมือระดับนานาชาติ ในส่วนของนักศึกษาของเพาะช่างได้เรียนรู้จากการเข้ามาช่วยงานทุกส่วนของโครงการ ได้พูดคุยสัมภาษณ์กับศิลปิน ซึ่งไม่เพียงแต่ทำให้ได้เพิ่มพูนความรู้ด้านศิลปะเท่านั้น พวกเค้ายังได้ฝึกทักษะการสื่อสารด้วยภาษาต่างประเทศ การทำงานเป็นทีม การมีความรับผิดชอบ การมีน้ำใจ มีจิตอาสา แม้แต่ผู้สนใจทั่วไปก็สามารถเข้ามาชมการทำงานของศิลปินได้ ผลงานสำเร็จนำมาจัดนิทรรศการถึงวันที่ 3 มีนาคม 2566 ที่พิพิธภัณฑ์เพาะช่างเฉลิมพระเกียรติ วันจันทร์ถึงวันศุกร์ในเวลาราชการ
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgd2gedm6FaTYLE1In-jUjvBSNLksKpwUBLnv73gIL_ZgMPrQtynptwyRa-kP1wRXNQRMq63mE1LrMPqKSMhOzds-E7l5WHFl2L6usBhE4vIPzGr7pvexmuJGhNG6GR89FY1k-Tvy6WAOGq7ZPLD7ionoz55Qt05LLxrT8UWNBLcB6tMMwQq3TCbumu/s16000/pho5.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgI4qXWro4shoWGG0iq2hfi0TChFL5hwpPxnGb0pRbHKov7Mr3gfdt6iXGBNqefDmU-VzcxqkH6fmhc8EPcQS7pvzqud4Br7zgUSOrsrNW4DyHr4Xo18XYDskwQZerPEuHqedpyzqknP1HPejCk3N9NVQ3dw5CGSfHRHkiQLnKF4_HtvLpzXGr7oTwc/s16000/pho9.jpg)
No comments:
Post a Comment