นายจุติ ไกรฤกษ์ รัฐมนตรีว่าการกระทรวงการพัฒนาสังคมและความมั่นคงของมนุษย์ หรือ พม. และ นางสาวพิมลรัตน์ รีพัฒนาวิจิตรกุล ประธานผู้บริหารทรัพยากรบุคคล บริษัท เจริญโภคภัณฑ์อาหาร จำกัด (มหาชน) หรือ ซีพีเอฟ แถลงข่าวความร่วมมือในการส่งเสริม สนับสนุนการพัฒนาเด็กและเยาวชนสู่พลเมืองคุณภาพในศตวรรษที่ 21 โดยมี นางจตุพร โรจนพานิช อธิบดีกรมกิจการเด็กและเยาวชน และคณะผู้บริหารทั้งสองหน่วยงาน ร่วมด้วย![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhgWqmsX5vB4yM3yPrbrNIRKPnRG5K-OErSqslVwCNhKsdB6Z1hgjIOOPX4f80UPStCCHjrwaMX60NC86f41W09Jw7qtQXD0pntkv45H0q_2lQ1lb5TFXrNV9hZfETwkUGteJ02Td3NgkgK0lI-h3qmDcmHu8uzIih-SDikmgwT4YzNriLLUPoDvbnV/s16000/%E0%B8%9E%E0%B8%A1.xCPF%202.jpg)
นายจุติ ไกรฤกษ์ รัฐมนตรีว่าการกระทรวงการพัฒนาสังคมและความมั่นคงของมนุษย์ กล่าวว่า กระทรวง พม. เป็นหน่วยงานหลักด้านสังคมขับเคลื่อนงานพัฒนาคุณภาพชีวิตสำหรับประชาชนทุกกลุ่ม มีความยินดีอย่างยิ่งที่ภาครัฐและภาคธุรกิจ อย่าง ซีพีเอฟ ตระหนักถึงความสำคัญในการมีเป้าหมายการพัฒนาเด็กและเยาวชนร่วมกัน และหวังเป็นอย่างยิ่งว่า ความร่วมมือในครั้งนี้ จะนำไปสู่การสร้างหน้าต่างแห่งโอกาส เพื่อให้เด็กและเยาวชนได้รับการพัฒนาและต่อยอดต้นทุนชีวิต ต้นทุนทางสังคม เพื่อสร้างเด็กดี เด็กเก่ง ที่จะมีความกล้าและร่วมกันพัฒนาประเทศไทยต่อไป
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjMI1ErnyChp0s52ekwaqCdwiEZZ_dCwerDYLdN6YgkXKOKoFBJ3amQE1K5GusymYXKkEYle-N4aEjWhgAdCAgGZyxuYSyLz-OJoyem4eEf1Q2neT0h4s3glVGmsuJEIRBccUJ1JyojfXUjFjJ-rPxicP8hahoGOoy_NSoeYxXkD5OJ7q6rMH4R7H-k/s16000/%E0%B8%9E%E0%B8%A1.xCPF%203.jpg)
ด้าน นางสาวพิมลรัตน์ รีพัฒนาวิจิตรกุล ประธานผู้บริหารทรัพยากรบุคคล ซีพีเอฟ กล่าวว่า บริษัทฯ ยินดีให้การสนับสนุนกรมกิจการเด็กและเยาวชน กระทรวง พม. เพื่อพัฒนาทักษะการรู้เท่าทันสื่อออนไลน์ การใช้เทคโนโลยีดิจิทัล และการใช้ชีวิตบนโลกดิจิทัลอย่างปลอดภัย (Digital Literacy) ผ่านการจัดการสัมมนาเชิงปฏิบัติการและหลักสูตรเสริมสร้างทักษะการสร้างสรรค์สื่อคุณภาพ เพื่อนำเสนอองค์ความรู้ให้แก่บุคลากรของกระทรวงฯ ตลอดจนสภาเด็กและเยาวชน พร้อมบทเรียนออนไลน์ในหัวข้อดังกล่าวแก่ผู้ที่ใช้บริการห้องสมุดดิจิทัลของกระทรวงฯ (E-Library) ซึ่งจะเริ่มดำเนินการในเดือนมกราคม 2566 ช่วงสัปดาห์วันเด็กแห่งชาติ และจะได้ขยายผลโครงการอย่างต่อเนื่องและยั่งยืนต่อไป
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhd4viOpaQSY5FXIso3WuWkEb2t5RKFrX8TZF2JnvgCFNIDf3EUqULJhAx-vk9kgrAXaqlaoeUc31R-UcjlnZ1iMbYh1FJkDPHqUEUR8detgOKl15F9HwJlCZZ8z_8gOtSlhMF63uvB1nEPxustpHOVgM300xoy7-tCJ6qlHY5JboqGsMNa_dsNAYKO/s16000/%E0%B8%9E%E0%B8%A1.xCPF%204.jpg)
“การผนึกกำลังระหว่าง ซีพีเอฟ ร่วมกับ พม. พัฒนาคนทุกช่วงวัยให้เป็นพลเมืองคุณภาพในศตวรรษที่ 21 สอดคล้องกับหลักปรัชญา 3 ประโยชน์สู่ความยั่งยืนของเครือเจริญโภคภัณฑ์ ที่ซีพีเอฟยึดมั่นในการดำเนินธุรกิจ คือ ประโยชน์ต่อประเทศชาติ ประชาชน และองค์กรตามลำดับ นับเป็นโอกาสดีที่ภาครัฐและภาคเอกชนจะช่วยกันขับเคลื่อนสังคมให้ดียิ่งขึ้น ซึ่งสอดรับตามหลักการพัฒนาอย่างยั่งยืนของรัฐบาลไทยและองค์การสหประชาชาติ” นางสาวพิมลรัตน์ กล่าว
ก่อนหน้านี้ ปี 2561 – 2565 เครือเจริญโภคภัณฑ์ ให้การสนับสนุนการพัฒนาเด็กและเยาวชนโดยเฉพาะกลุ่มเปราะบางในพื้นที่ชายแดนภาคใต้ ในสถานรองรับให้ได้รับโอกาสทางสังคมอย่างเท่าเทียมและส่งเสริมคุณภาพชีวิตที่ดีจากครอบครัวอุปถัมภ์ ภายใต้โครงการ “ต้นทุนชีวิตพิชิตฝันด้านอาชีพ” ทั้งด้านการศึกษา การสร้างอาชีพ และทักษะชีวิตในทุกมิติ เพื่อให้สามารถดำรงชีวิตในสังคมได้อย่างสมบูรณ์และเป็นพลเมืองที่ดีของประเทศ
No comments:
Post a Comment