![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEiwF7Izcv-NJe9u-VEeghHWR495jLK7RQYu6sypAca-n9K8kjCEoBR7FBajESetuaP1hbKE3iluAkV1vq2gD7LENp--TY0tgnClUfBHAAOzWE9xvCVfhOe-h9Rs1F3eGOyomrBp6FhRXz9RyCgSJ6vU0gV66mKwiXpD5fy4EUxrD9CViJB5Z6sOnbeX/s16000/kun11.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhymjwFwIzIvviOlKDTcpAg5lJ4mHSRX918wBctUUIubr8DQpSBGoKOsx1BBOmlnh4xr-MYp03rL2wOvOFQEssoEiidcviGtGu6ldv0kBxxg300eiXa6kX9QpKUCAkoMCkS18L2gK4ZXmiLD4Knf4-InMqtNHWnOHuxUnbBE9UYKHbB4DHq8YGhI_OL/s16000/kun8.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhGN9He5TaFOISry5g_Z06Kncqs4Y3MrR_ZkYB0kYxquWAeMuJzEZNQwkIB5LsLe7qYIKzUAOU7YZsqRrllkm7CMW-wO3zJHeHVzapVbmluiCsinvFJ8J64dCgLTQ2SDW9_7OdEMjwa5IClAf6rzCav7lhTf-UnkBf_KarJ0svYEl9phpLEVD5XSOgm/s16000/kun7.jpg)
ซึ่งมีตัวชี้วัด ดัชนีคุณธรรม 5 ประการ ได้แก่ พอเพียง วินัย สุจริต จิตอาสา และกตัญญู รวมถึงการมีระบบการบริหารงานด้านคุณธรรมที่มีมาตรฐาน มีแผนงานและกิจกรรมส่งเสริมคุณธรรม สร้างวัฒนธรรมให้บุคลากรภาครัฐมีความสุจริต ทำให้ให้ค่าคะแนนการประเมินคุณธรรมและความโปร่งใสในการดำเนินงานของหน่วยงานภาครัฐ หรือ ITA ของหน่วยงานภาครัฐเพิ่มขึ้น ส่งผลให้คุณธรรมในสังคมไทยปรากฏชัดและเป็นรูปธรรมอย่างยั่งยืน
นอกจากนี้ ยังจัดให้พิธีมอบเกียรติบัตรประกาศยกย่ององค์กรคุณธรรมในสังกัดองค์กรอิสระภาครัฐและเอกชนที่ผ่านการประเมินในส่วนกลาง ประจำปีงบประมาณ พ.ศ. 2565 รวม 71 แห่ง ประกอบด้วย ระดับส่งเสริมคุณธรรม 1 แห่ง ระดับคุณธรรม 5 แห่ง และระดับคุณธรรมต้นแบบ 65 แห่ง อีกด้วย อย่างไรก็ตาม จะมีแผนปฏิบัติงานจัดการประชุมชี้แจงแผนปฏิบัติการด้านการส่งเสริมคุณธรรมแห่งชาติในส่วนภูมิภาคในระยะต่อไป รวมถึงจัดพิธีมอบเกียรติบัตรประกาศยกย่องชุมชน องค์กร อำเภอ และจังหวัดคุณธรรม ประจำปีงบประมาณ พ.ศ. 2565 ทั้งในส่วนกลางและส่วนภูมิภาค รวม 39,102 แห่ง ทั่วประเทศอีกด้วย
รัฐมนตรีว่าการกระทรวงวัฒนธรรม (รมว.วธ.) กล่าวต่อว่า เพื่อให้เป้าหมายในอนาคตอีก 5 ปีต่อจากนี้เห็นผลเป็นรูปธรรม ทุกภาคส่วนจึงต้องร่วมมือกันผลักดันให้ “คุณธรรม” เป็นคุณค่าหลักนำการพัฒนา ร่วมกันส่งเสริมความดีให้เกิดขึ้นในทุกพื้นที่ รวมถึงการปรับเปลี่ยนค่านิยมและจิตสำนึกที่ดีงามแก่คนไทยทุกช่วงวัยอย่างต่อเนื่องจนเกิดเป็น “วิถีคุณธรรม” คือการดำเนินชีวิตอย่างมีคุณธรรม ยึดถือปฏิบัติจนเป็นความเคยชินและเป็นความดีงามที่แสดงออกมาผ่านทางพฤติกรรม และเป็นหัวใจสำคัญให้เกิดการพลิกโฉมประเทศ ก้าวไปสู่สังคมคุณธรรม และทำให้ประเทศไทยมีความสุขสงบอย่างยั่งยืน
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEg1MSjYw8IBuQ5bGRuYmooNY7oMmxqdUS4nZxIuqt0s-lork5VJ1almsnQPaKznOP2ibrkmxG7Iu2Xr9ihYRZcrmLXNyPfVMtHJMcr2eHvzLdRK2aii9LCW1KAYcOJUAlwSORKZPnCWeeq6ITu54rhus1S06N6Z9xXGXWC7cXzKWsB-Tnw7OCbHNkmz/s16000/kun12.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEg1BYdGhQx5FRCOl4Dn-EZ8X8nc-zeGldeeGBDlgsPZ19CMPJQfE0IwhbU3ucDCyTE5nVOBpsaF9v08WVY8aVT14XU5P_3ysDHztLWDkdMBYzQ7UP1dYde8ecqBqPn-i6nAg2Cr0HOB4lLfbCcalqlZumUxnBL8A7GZpBDHP1IpBkfP21rmWycXMJDq/s16000/kun12.2.jpg)
No comments:
Post a Comment