วธ.เผยคนไทยทั่วไทย-ทั่วโลก เข้าร่วมสวดมนต์ข้ามปี ต้อนรับศักราชใหม่ ปี 2566เมื่อวันที่ 1 มกราคม 2566 นายอิทธิพล คุณปลื้ม รัฐมนตรีว่าการกระทรวงวัฒนธรรม (รมว.วธ.) ผู้แทน พลเอกประยุทธ์ จันทร์โอชา นายกรัฐมนตรีและรัฐมนตรีว่าการกระทรวงกลาโหม เป็นประธานพิธีสวดมนต์ข้ามปี เสริมสิริมงคลทั่วไทยส่งท้ายปีเก่า ต้อนรับศักราชใหม่ 2566 ระหว่างวันที่ 31 ธันวาคม 2565 – 1 มกราคม 2566 ในส่วนกลางมีศูนย์กลางจัดงานที่วัดพระเชตุพนวิมลมังคลาราม วัดอรุณราชวราราม และวัดพระราม 9 กาญจนาภิเษก โดยบูรณาการการจัดกิจกรรมในวัดและศาสนสถานจากทุกหน่วยงาน ทุกจังหวัด ทุกภาคส่วนทั้งในประเทศและต่างประเทศ ซึ่งได้รับความร่วมมือเป็นอย่างดียิ่งจากทุกภาคส่วน ทั้งนี้ จากการรวบรวมข้อมูลศูนย์ประสานงานสวดมนต์ข้ามปีระดับจังหวัดทั่วประเทศ ร่วมกับสำนักงานสถิติของจังหวัด ประมวลผลการจัดงาน พบว่า วัด ศาสนสถาน ในกรุงเทพและส่วนภูมิภาคมีจัดงาน จำนวน 24,351 แห่ง มีวัดในต่างประเทศจัดกิจกรรม จำนวน 79 วัด มีผู้ร่วมสวดมนต์ จำนวน 11,565,730 คน และมีผู้เข้ากิจกรรมทางสื่อโทรทัศน์ วิทยุ และสื่อออนไลน์ จำนวน 5,377,220 คน รวมมีผู้ร่วมงานทั้งสิ้น 16,942,950 คน
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgIBia2AYlBalQ_6443ztkAZukq__LfAlFWCtDFDVTz0oaW1nbVtha08IyOJ7nGuLAmxc-gInnt0QgLXa7weW02NXwc6xHDAOo_DFMVRw_RD7DqPiEl1beTf5A3u7w4NnLv7HfKs-6HW-JsXtx1oMlscYvqcjX-HAc6F4zC42gvCHJtVKd3hqvbVJHj/s16000/wat3.jpg)
นายอิทธิพล คุณปลื้ม กล่าวว่า กระทรวงวัฒนธรรม โดยกรมการศาสนา จัดกิจกรรมสวดมนต์ข้ามปี เสริมสิริมงคลทั่วไทย ส่งท้ายปีเก่า เพื่อต้อนรับศักราชใหม่ มาอย่างต่อเนื่องในนามของรัฐบาล เพื่อถวายพระราชกุศลแด่พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว สมเด็จพระนางเจ้า ฯ พระบรมราชินี และพระบรมวงศานุวงศ์ทุกพระองค์ โดยได้รับพระเมตตาจากสมเด็จพระอริยวงศาคตญาณ สมเด็จพระสังฆราช สกลมหาสังฆปริณายก ประทานไฟพระฤกษ์ให้กับวัฒนธรรมจังหวัดอัญเชิญไปถวายเจ้าคณะจังหวัด สำหรับจุดประกอบพิธีทั่วประเทศ ในส่วนกลาง มีศูนย์กลางจัดกิจกรรมสวดมนต์ข้ามปี ณ วัดพระเชตุพนวิมลมังคลาราม เขตพระนคร วัดอรุณราชวราราม เขตบางกอกใหญ่ และวัดพระราม 9 กาญจนาภิเษก เขตห้วยขวาง และวัดต่าง ๆ พร้อมกันทั่วประเทศ
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjMviEBwDqDd0MQdQ-YPo_1XUl4UVTGSgU8hNzkTKmGHtNIX8VSSPm44RmhR6vQaNysGbQWnERuffGRg_f4JHXGqnTQ0SmzonS4GXhNMz4aMqGYBFlMcCVwa-HayojTZjm3YFDkHGkYj6HHjadLp9H7THbavYCAoyB1hm6cgaUONqios37PfC7PUima/s16000/wat11.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEieytxo-DWD9xy9BPUuHDDi5yG8vRniFgFq7GMmfJX65OXAJqg50tvaqvB4CX_DHAODC9emnllmKWwv7zC9yhBjkyv8cyG6frebNxSBZGy1r8eThrLtWUF-9GQeu8w3yvACGg5dOd5FjpdR_eYHxoMoq7WysmQrBuCpFQXUw4meQIFmCe7Z9bIRr0JA/s16000/wat8.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEh17ymDvZP7ZWS6cYbywrlSb37Jm1Jpq5L9q-lEZWFLjWQh9Uj8Qd2xyrg2QO5AgRb6mF54cFv8DXWk_vgvXKwfZLABb8wKifsQBRp9Wx75kWKindFeEStmLAqixUCx4EsYceS3x2CK8NsL0CFVIMzkNNI7i6PXK1gTdvtJTM5LY3IfiWmWGaXfDkoI/s16000/wat7.jpg)
นอกจากนี้ สำนักงานวัฒนธรรมจังหวัดที่มีพรมแดนติดต่อกับประเทศเพื่อนบ้านในภูมิภาคอาเซียน 15 จังหวัด ได้แก่ บึงกาฬ ศรีสะเกษ สุรินทร์ เชียงราย มุกดาหาร อุบลราชธานี นครพนม หนองคาย เลย ระนอง ตาก ตราด แม่ฮ่องสอน สงขลา และนราธิวาส ได้จัดกิจกรรมสวดมนต์ข้ามปีอาเซียน ให้สอดคล้องกับแนวทางการปฏิบัติเกี่ยวกับเทศกาล ประเพณี พิธีทางศาสนาและพิธีการต่างๆ ของจังหวัด โดยส่งเสริมให้ประชาชนร่วมกิจกรรมสวดมนต์ข้ามปีฯ ตามวัด/ศาสนสถาน หรือสถานที่จัดกิจกรรม นอกจากนั้นยังได้รับความร่วมมือองค์การทางศาสนาจัดกิจกรรมส่งท้ายปีเก่าต้อนรับปีใหม่ ตามหลักศาสนบัญญัติของศาสนานั้น ๆ
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjcBcZ5uf-B8-8LgRvAkIv_28ulTbb_jn564YTpzODfS5gMNlj4tqRAsQy-CaarQf2R3ECM9qEkgBYnQ5uM6hllCD-HT0ksOnawZIVjiyGwdyFWGR_xv_-8HksfZrexBhr8tooIdgEKFW6OGfa2cvPPh1d5elzfBcKiMArnEwtM1HaXm7j_202QK-BA/s16000/wat4.jpg)
โดยศาสนาคริสต์ จัดพิธีอธิษฐานขอพร ณ วัดแม่พระปฏิสนธินิรมลแห่งเหรียญอัศจรรย์ และคริสตจักรเซเว่นเดย์แอ๊ดเวนตีสเอกมัย ศาสนาพราหมณ์-ฮินดู จัดพิธีสวดมนต์ขอพรต้อนรับปีใหม่ ณ วัดเทพมณเฑียร และวัดวิษณุ ศาสนาซิกข์ จัดพิธีสวดอัรดาส อธิษฐานจิตขอพรต้อนรับปีใหม่ ณ คุรุดวารา และวัดนามธารี เป็นต้น และในส่วนต่างประเทศร่วมกับมหาวิทยาลัยมหาจุฬาลงกรณราชวิทยาลัย ประสานความร่วมมือไปยังวัดไทยและวัดทางพระพุทธศาสนาในต่างประเทศทั่วโลกร่วมจัดกิจกรรมสวดมนต์ข้ามปี เช่น วัดธัมมปทีป ประเทศเดนมาร์ก วัดนวมินทรราชูทิศ ลียง ประเทศฝรั่งเศส วัดไทยสุชาดาธรรมจาริกสังฆวิหาร ประเทศสหรัฐอเมริกา วัดไทยพุทธคยา ประเทศอินเดีย เป็นต้น
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhUiz1s1GLMPLHn1RUk3PCnwj7P2hnuyWxC4vjEacXEo1Nb7Lc-A9otth0gikcGfWcJajLSsxNgWxAOtawW10PNxU_TVPoczYIov7vWQBgrY1jwbYsSg41UhA_vrhik_0mqrWEJzofVlwk1XpZNTyzmblQ6sbJEA0XJ_-ETKyTALhdhDs7Zc0S2jwv9/s16000/watpo2.jpg)
สำหรับการจัดงานสวดมนต์ข้ามปี เสริมสิริมงคลทั่วไทย ส่งท้ายปีเก่า ต้อนรับศักราชใหม่ ๒๕๖๖ ปีนี้ มีการสวดนวัคคหายุสมธัมม์ (นพเคราะห์) เป็นการเจริญพระพุทธมนต์นพเคราะห์ มีคติความเชื่อว่า การขอพรเทพยดาดาวพระเคราะห์ ซึ่งสถิตในดวงชะตาให้มาช่วยปัดเป่าทุกข์ภัย บันดาลให้เกิดสวัสดิมงคล มีความสุขสมบูรณ์เจริญรุ่งเรืองก้าวหน้ายิ่งขึ้น ปราศจากอุปสรรคหายนะ ภยันตรายทั้งปวง การสวดพระปริตรหรือพระพุทธมนต์ที่เรียกว่า ดาวนพเคราะห์ประจำวันทั้ง ๙ คือ วันอาทิตย์ วันจันทร์ วันอังคาร วันพุธ วันพฤหัสบดี วันศุกร์ วันเสาร์ วันราหู (วันพุธกลางคืน) และพระเกตุ และ สวดบทโพชฌงคปริตร เพื่อให้ปราศจากโรคภัยไข้เจ็บเกิดเป็นความสุขสวัสดี เพื่อถวายพระราชกุศลพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว สมเด็จพระนางเจ้าฯ พระบรมราชินี และพระบรมวงศานุวงศ์ รวมทั้งถวายพระกุศลสมเด็จพระเจ้าลูกเธอ เจ้าฟ้าพัชรกิติยาภา นเรนทิราเทพยวดี กรมหลวงราชสาริณีสิริพัชร มหาวัชรราชธิดา
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgx1XCNT0hid2iyzWCeJ5c7Jon14QIEnPCakg7HD5D51EOOyzxf-eGJxDYIUjujx5WEVJE23cLAk39AHQSoEwLOWqisA4-pQQCBgxAsprLebOfQ4-9r7k4CQqnErDLyg355n90G1tLX6RphoZSFy2kVrLv_zYWKEICxBrqCGP0S7woKHwgVHiSOZKBM/s16000/watpo4.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEis40X7SfsofDeQF8sIof8LE-No4zUlUN1Q7XtvpFClEAZaBF9qnyPEKqBeVIHhUEulgXSKn0Io_RYSRPf4YyZJSBb1M0_LXG1ZQWpOmPf3GgyYli1cUl4XaXyqg86kMbkbdqb2nQm-ntvzZxaJcSsX4Gfs07TDVNYeJd7YMWEutAIXL02gCqxEoToQ/s16000/watpo6.jpg)
นายอิทธิพล คุณปลื้ม กล่าวต่ออีกว่า สำหรับเด็ก เยาวชน และประชาชนยังสามารถสวดมนต์ได้ในทุกสถานที่ ทุกช่วงเวลาตามอัธยาศัย ทางเว็บไซต์สวดมนต์ข้ามปีฯ www.prayer2566.com และส่งคำอวยพรในการ์ดอวยพรปีใหม่ (ส.ค.ส) แบบอิเล็กทรอนิกส์ (e-Card) เพื่อส่งต่อให้ผู้อื่นผ่านช่องทางสื่อสังคมออนไลน์ (Social Media) พร้อมทั้งขอบคุณทุกภาคส่วน หน่วยงานที่เกี่ยวข้อง ตลอดจนเจ้าหน้าที่ทุกคน ที่ร่วมบูรณาการจัดกิจกรรมในวัดและศาสนสถาน ทั้งในประเทศและต่างประเทศ
ทั้งนี้ การสวดมนต์ข้ามปีก่อให้เกิดอานิสงส์เป็นแรงจูงใจให้ประชาชนลดความเสี่ยงจากอบายมุขและอุบัติเหตุ เป็นการทำบุญใหญ่ให้กับชีวิตทั้งทางกายและจิตใจ ด้วยหลักธรรมทางศาสนา และเริ่มต้นชีวิตในปีใหม่ด้วยสิ่งที่เป็นมงคล ก้าวไปสู่วิถีชีวิตใหม่ให้เจริญรุ่งเรืองก้าวหน้า ช่วยปกป้องคุ้มครองภัยอันตรายและโรคภัยต่างๆ ให้แก่ชีวิตของตนเอง ครอบครัวและประเทศชาติให้อยู่อย่างร่มเย็นเป็นสุขตลอดปีและตลอดไป
No comments:
Post a Comment