![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEicXLsVjzdvXpfALK3UP9tx-QnpsX9sLvO75UBwesta6f6j0qOd0ZHlKvBGKRsuRbb__ijb-w6nANMa1tiFzJoazSwYCGQNsy51rph-TG0nPx05mWCIwqZ3MvRojhQmV91gnJEsT7fn3NyICcFGU4oa5GLL1KxiIeLys-Q2tHIXyKFWP2vIALXw5Abg/s16000/%E0%B8%A3%E0%B8%B9%E0%B8%9B%E0%B8%97%E0%B8%B5%E0%B9%88%201.jpg)
นายวรวุฒิ กุลแก้ว เลขาธิการมูลนิธิทันตนวัตกรรม ในพระบรมราชูปถัมภ์ เปิดเผยความคืบหน้าโครงการน้ำยาบ้วนปากฆ่าเชื้อจากหญ้าแฝกว่า จากผลการดำเนินงานโครงการที่ผ่านมา มูลนิธิฯ ได้ต้นแบบผลิตภัณฑ์น้ำยาบ้วนปากผสมสารสกัดหญ้าแฝกที่มีคุณสมบัติยับยั้งเชื้อแบคทีเรียก่อโรคฟันผุ โรคติดเชื้อในคลองรากฟัน โรคปริทันต์และยับยั้งเชื้อราในช่องปากของกลุ่มคนทั่วไปและผู้สูงอายุนั้น
ในปีงบประมาณ 2566 มูลนิธิฯ จึงมีแผนดำเนินการผลิตน้ำยาบ้วนปากผสมสารสกัดจากหญ้าแฝกในระดับอุตสาหกรรม พร้อมต่อยอดสู่การศึกษาประสิทธิผลในผู้ป่วยติดเตียงที่มีปัญหาการดูแลสุขภาพในช่องปาก เป็นกลุ่มนำร่อง จำนวน 9,000 ขวด เพื่อแก้ปัญหาโรคติดเชื้อในคลองรากฟัน ซึ่งเป็นหนึ่งในปัญหาทางทันตกรรมที่อาจส่งผลให้เกิดการสูญเสียฟันได้ รวมถึงเพื่อสร้างโอกาสให้ประชาชนได้รับประโยชน์จากการวิจัยและพัฒนาทางทันตกรรมที่ผลิตขึ้นในประเทศ โดยเฉพาะอย่างยิ่งเพื่อให้ผู้ป่วยติดเตียงที่มีปัญหาการดูแลสุขภาพช่องปาก
เลขาธิการมูลนิธิทันตนวัตกรรมกล่าวต่อว่า โครงการน้ำยาบ้วนปากฆ่าเชื้อจากหญ้าแฝกเพื่อรักษาคลองรากฟัน เกิดขึ้นจากพระราชดำรัสของพระบาทสมเด็จพระบรมชนกาธิเบศร มหาภูมิพลอดุลยเดชมหาราช บรมนาถบพิตร รัชกาลที่ 9 ที่ว่า “หญ้าแฝกสามารถทำอะไรได้หลายอย่าง ทันตแพทย์ลองไปคิดดูว่าทำอะไรได้บ้างแล้วมาเล่าให้เราฟัง”
มูลนิธิทันตนวัตกรรมฯ จึงสนองพระราชดำริ โดยดำเนินการศึกษาวิจัยและพัฒนาประโยชน์จากหญ้าแฝก เริ่มจาก “โครงการน้ำยาบ้วนปากฆ่าเชื้อจากหญ้าแฝกเพื่อรักษาคลองรากฟัน” โดยได้รับความร่วมมือจากมูลนิธิแม่ฟ้าหลวง ในพระบรมราชูปถัมภ์ ที่สนับสนุนหญ้าแฝก และร่วมกับคณะเภสัชศาสตร์ จุฬาลงกรณ์มหาวิทยาลัย เพื่อคิดค้นสูตรน้ำยาบ้วนปากต้นแบบที่มีส่วนผสมของสารสกัดจากหญ้าแฝก ซึ่งได้ผลการทดสอบในระดับห้องปฏิบัติการแล้ว ล่าสุด สามารถผลิตในระดับอุตสาหกรรมได้ Lot. แรก เมื่อวันที่ 19 ส.ค. 2565 ภายใต้ชื่อ ผลิตภัณฑ์ ดีไอเอฟ ดอยตุง เวดิเวอร์ รีเฟรชชิ่ง เมาท์วอช
![](https://lh3.googleusercontent.com/blogger_img_proxy/AEn0k_sTOB_K0RdSSBkbk5agCeXg3qwijiXvx8O3XH6B8MC8fUxrjxdFefnsfPbFNyMb1g5eI83P9VWOqf77vhe9KNCdXg9NgeCVCcrm9ZROr3Xp_7UznLK-Gg-LyUhWEoRGYIVvw4vzE-1k0B_W96zLQARu6DEVnbA5qtmw6dgkIlRJsZDCUloabmdpRdIPEMbRLnLzgkk=s0-d)
โดยการผลิตเป็นไปตามมาตรฐานสากล และได้เลขที่ใบรับรองการจดแจ้ง จากสำนักงานคณะกรรมอาหารและยา (อย.) เรียบร้อยแล้ว โดยการวิจัยและการผลิตครั้งนี้ได้รับการสนับสนุนงบประมาณผ่านคณะกรรมการพิเศษ เพื่อประสานงานโครงการอันเนื่องมาจากพระราชดำริ (สำนักงาน กปร.)
การผลิตน้ำยาบ้วนปากผสมสารสกัดจากหญ้าแฝก “ดีไอเอฟ ดอยตุง เวติเวอร์ รีเฟรชชิ่ง เมาท์วอช” เพื่อแจกจ่ายให้กับผู้ป่วยติดเตียงที่มีปัญหาการดูแลช่องปาก ในกลุ่มนำร่อง จำนวน 9,000 ขวด ครั้งนี้ จะทำให้งานวิจัยที่ทำขึ้นเกิดประโยชน์อย่างแท้จริง ” เลขาธิการมูลนิธิทันตนวัตกรรมกล่าว
ติดต่อสอบถามข้อมูลเพิ่มเติม Line : @dent_in_found โทรศัพท์ 062-549-8146,
02-3182351-5 ต่อ 1403,1416 หรือติดตามได้ที่
Website: www.dent-in-found.org
Facebook: https://www.facebook.com/dentalinnovation40
YouTube: https://www.youtube.com/channel/UCWWuHSnPKN6UmXHK7J6FDQw
ในปีงบประมาณ 2566 มูลนิธิฯ จึงมีแผนดำเนินการผลิตน้ำยาบ้วนปากผสมสารสกัดจากหญ้าแฝกในระดับอุตสาหกรรม พร้อมต่อยอดสู่การศึกษาประสิทธิผลในผู้ป่วยติดเตียงที่มีปัญหาการดูแลสุขภาพในช่องปาก เป็นกลุ่มนำร่อง จำนวน 9,000 ขวด เพื่อแก้ปัญหาโรคติดเชื้อในคลองรากฟัน ซึ่งเป็นหนึ่งในปัญหาทางทันตกรรมที่อาจส่งผลให้เกิดการสูญเสียฟันได้ รวมถึงเพื่อสร้างโอกาสให้ประชาชนได้รับประโยชน์จากการวิจัยและพัฒนาทางทันตกรรมที่ผลิตขึ้นในประเทศ โดยเฉพาะอย่างยิ่งเพื่อให้ผู้ป่วยติดเตียงที่มีปัญหาการดูแลสุขภาพช่องปาก
เลขาธิการมูลนิธิทันตนวัตกรรมกล่าวต่อว่า โครงการน้ำยาบ้วนปากฆ่าเชื้อจากหญ้าแฝกเพื่อรักษาคลองรากฟัน เกิดขึ้นจากพระราชดำรัสของพระบาทสมเด็จพระบรมชนกาธิเบศร มหาภูมิพลอดุลยเดชมหาราช บรมนาถบพิตร รัชกาลที่ 9 ที่ว่า “หญ้าแฝกสามารถทำอะไรได้หลายอย่าง ทันตแพทย์ลองไปคิดดูว่าทำอะไรได้บ้างแล้วมาเล่าให้เราฟัง”
มูลนิธิทันตนวัตกรรมฯ จึงสนองพระราชดำริ โดยดำเนินการศึกษาวิจัยและพัฒนาประโยชน์จากหญ้าแฝก เริ่มจาก “โครงการน้ำยาบ้วนปากฆ่าเชื้อจากหญ้าแฝกเพื่อรักษาคลองรากฟัน” โดยได้รับความร่วมมือจากมูลนิธิแม่ฟ้าหลวง ในพระบรมราชูปถัมภ์ ที่สนับสนุนหญ้าแฝก และร่วมกับคณะเภสัชศาสตร์ จุฬาลงกรณ์มหาวิทยาลัย เพื่อคิดค้นสูตรน้ำยาบ้วนปากต้นแบบที่มีส่วนผสมของสารสกัดจากหญ้าแฝก ซึ่งได้ผลการทดสอบในระดับห้องปฏิบัติการแล้ว ล่าสุด สามารถผลิตในระดับอุตสาหกรรมได้ Lot. แรก เมื่อวันที่ 19 ส.ค. 2565 ภายใต้ชื่อ ผลิตภัณฑ์ ดีไอเอฟ ดอยตุง เวดิเวอร์ รีเฟรชชิ่ง เมาท์วอช
โดยการผลิตเป็นไปตามมาตรฐานสากล และได้เลขที่ใบรับรองการจดแจ้ง จากสำนักงานคณะกรรมอาหารและยา (อย.) เรียบร้อยแล้ว โดยการวิจัยและการผลิตครั้งนี้ได้รับการสนับสนุนงบประมาณผ่านคณะกรรมการพิเศษ เพื่อประสานงานโครงการอันเนื่องมาจากพระราชดำริ (สำนักงาน กปร.)
การผลิตน้ำยาบ้วนปากผสมสารสกัดจากหญ้าแฝก “ดีไอเอฟ ดอยตุง เวติเวอร์ รีเฟรชชิ่ง เมาท์วอช” เพื่อแจกจ่ายให้กับผู้ป่วยติดเตียงที่มีปัญหาการดูแลช่องปาก ในกลุ่มนำร่อง จำนวน 9,000 ขวด ครั้งนี้ จะทำให้งานวิจัยที่ทำขึ้นเกิดประโยชน์อย่างแท้จริง ” เลขาธิการมูลนิธิทันตนวัตกรรมกล่าว
ติดต่อสอบถามข้อมูลเพิ่มเติม Line : @dent_in_found โทรศัพท์ 062-549-8146,
02-3182351-5 ต่อ 1403,1416 หรือติดตามได้ที่
Website: www.dent-in-found.org
Facebook: https://www.facebook.com/dentalinnovation40
YouTube: https://www.youtube.com/channel/UCWWuHSnPKN6UmXHK7J6FDQw
No comments:
Post a Comment