![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgBMShLNPA63ox6xOM09axbPx5-Y3F7QvycH1UWZEYFhONq26a3Dx-bRnuboT2eQbQ4nYb5gH0O1-nEZf11dJKVdTkMn61qAUFKUpQMX9NC6CFT32rEi0r7q3w8TX2uIv8e3Rqii4Unh6GEpZ9wMBX98Le3WSwo_ZLMhOXez5g2LlfzX7gVrtHMm1XB/s16000/rock3.jpeg)
ผลปรากฏว่าเยาวชนไทยสามารถคว้ารางวัลอันดับที่ 2 จากนายฌาณภัทร ผ่อนผัน ตัวแทนเยาวชนไทยจากโรงเรียนท่าศาลาประสิทธิ์ศึกษา จ.นครศรีธรรมราช ด้วยการประดิษฐ์จรวดขวดน้ำจากขวดพลาสติก PET และปล่อยสู่เป้าในระยะ 60 เมตร ซึ่งทำสถิติวัดระยะใกล้เป้า 0.05 เมตร
ผศ.ดร.รวินฯ ทิ้งท้าย “ขอแสดงความยินดีกับเยาวชนไทยที่ได้มีโอกาสเข้าร่วมการกิจกรรมในครั้งนี้ ซึ่งถือเป็นประสบการณ์ที่มีค่าในการเข้าร่วมในเวทีระดับนานาชาติ และขอแสดงความยินดีกับเยาวชนไทยที่ได้รับรางวัล หวังว่ากิจกรรมครั้งนี้จะสร้างเครือข่ายสำหรับเยาวชนในภาคพื้นเอเชียแปซิฟิกที่มีความสนใจในกิจกรรมทางวิทยาศาสตร์ด้านเทคโนโลยีอวกาศต่อไป”
สำหรับผลการแข่งขัน APRSAF-28 Online Water Rocket Event มีดังนี้
รางวัลอันดับที่ 1 (1st Place) ได้แก่ Mr. MUHAMMAD SHAMIR IZWAN MOHD SHAHIR จากประเทศมาเลเซีย สถิติ 0.02 เมตร
รางวัลอันดับที่ 2 (2nd Place) : Mr. Chanaphat Phonphun (นายฌาณภัทร ผ่อนผัน) จากประเทศไทย สถิติ 0.05 เมตร
รางวัลอันดับที่ 2 (2nd Place) : Ms. Sawa Ishiodori จากประเทศญี่ปุ่น สถิติ 0.05 เมตร
No comments:
Post a Comment