![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEj0AXbGgG6PmbrhMyZuU57sHCzjyt2LLNR4bbX6w2QCS8miyRf60OSNEfdlJUi1Tlz0PZSRZAmHHvcLXepa5_ZSohDCjQP6bOgETjC9aVZaX4EzZjBlQUQ7MUt_NpCF_RV_1dmXjzmOqNC6OG5yATbmru0VH2Psd_ETDzyoOThscP78kDga6QQigvHr/s16000/IMG_9640.jpg)
พัฒนาโครงการนำร่องพัฒนาระบบไฟฟ้า เพื่อกักเก็บพลังงานแก้ปัญหาพื้นที่ อ.พร้าวจ.เชียงใหม่
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhxTnoRcNd8s0WvzeA1vi2NgmRipSWC9XJ3zdR1s1WoFYFmy5x-20zEx1vXZl9h7TOJw_XY53ux-mZtq24_a5KkBms6CS3nUikDzhZrqlhF9KYouNgiRyBAv3mzlKuFn9g3WoDNZIwddfhSqDH_BSJQfwVG91rdoN98Tpjgewb5vTSBWwD061GqWGaB/w640-h427/IMG_9594.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhnvxtFyvh78w8a2p8MMKOS3RFPHnv88ZeEt6EHssH9meNW00lBAuINIr3MecE09OHTDpS1FYikh4J69oLklAkRhiBCzAlGbnNDta514E8jnK4-eNYNEop0nhBBbY1Dty4C8exWIocnEyPKcsCAaJgt9bejldtQNUNYBP6kXiJpaklZz_VRUJIjiQWd/s16000/IMG_9573.jpg)
เนื่องด้วยพื้นที่ดังกล่าว ตั้งอยู่บนพื้นที่ที่มีมีลักษณะภูมิประเทศล้อมรอบด้วยเนินเขาและภูเขาสูงชันของอุทยานแห่งชาติศรีลานนา โดยมีพื้นที่ลุ่มน้ำชั้น 1-3 ล้อมรอบ ดังนั้น การพัฒนาระบบไฟฟ้าในพื้นที่ด้วยวิธีการปักเสา พาดสายจึงทำได้ยาก และก่อนดำเนินการจำเป็นต้องจัดทำรายงานศึกษาผลกระทบต่อสิ่งแวดล้อม (EIA) ให้เรียบร้อย ซึ่งจะต้องใช้เวลานาน และ พื้นที่อำเภอพร้าว จังหวัดเชียงใหม่ มักจะเกิดปัญหาเกี่ยวกับกระแสไฟฟ้ามาโดยตลอด ไม่ว่าจะเป็นกระแสไฟฟ้าขัดข้อง ไฟตก ไฟดับ อีกทั้งยังมีแนวโน้มของปัญหาที่เพิ่มมากขึ้น โดยเฉพาะอย่างยิ่งในช่วงฤดูฝนจะมีปัญหาเกิดขึ้นบ่อยครั้ง (ความถี่ของเหตุการณ์ไฟฟ้าดับโดยเฉลี่ยอยู่ที่ 96 ครั้ง/ปี, ระยะเวลาไฟฟ้าดับรวมโดยเฉลี่ยอยู่ที่ 2,943 นาที/ปี)
นายภาณุมาศ กล่าวเพิ่มเติมว่า จากปัญหาดังกล่าว ส่งผลกระทบต่อการดำเนินชีวิตประจำวันของพี่น้องประชาชนในพื้นที่เป็นอย่างมาก ประชาชนในพื้นที่ ได้แจ้งปัญหาดังกล่าวให้การไฟฟ้าส่วนภูมิภาคได้รับทราบ และขอให้การไฟฟ้าส่วนภูมิภาคช่วยดำเนินการแก้ไขปัญหาการให้บริการไฟฟ้าในพื้นที่ เมื่อ กฟภ. ได้รับทราบเรื่องดังกล่าว จึงรีบดำเนินการศึกษา และหาแนวทางแก้ไขปัญหาที่เหมาะสม สามารถดำเนินการได้รวดเร็ว โดยฝ่ายวางแผนระบบไฟฟ้า และการไฟฟ้าส่วนภูมิภาค เขต 1 ภาคเหนือ ได้ร่วมกันศึกษาแนวทางการแก้ปัญหาดังกล่าว โดยคำนึงถึงความรวดเร็วในการดำเนินการและประโยชน์ของพี่น้องประชาชนในพื้นที่เป็นสำคัญ พบว่าการแก้ปัญหาในพื้นที่ด้วยการติดตั้งระบบกักเก็บพลังงานแบตเตอรี่ (Battery Energy Storage System: BESS) ขนาดใช้งานจริง 3.00 MW/3.00MWh (ติดตั้งกว่า 4MWh) เป็นวิธีที่สามารถแก้ปัญหาได้รวดเร็วที่สุด เพื่อช่วยบรรเทาความเดือดร้อนให้กับพี่น้องประชาชนในพื้นที่
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEisPP7qKKkkFEq9mmnvpd_twcoAV7cHcugmgcSGWKJlrQATJ48Syw5ldDBoC8Z_u1ib6ggeZjZ4Dh-JtSS5MgZLPzaCjByojsGRL6Vxgq9dyF_xtuXeNsRl_VPZjJGcrfr1g3pTTl453l7aBBi3DhfC0yRQYONL4KWrOswc5uHwFNTdXGqeY-j7170C/w426-h640/IMG_9644.jpg)
ทั้งนี้ ประโยชน์ที่คาดว่าจะได้รับ ได้แก่
1. เพิ่มความมั่นคงให้ระบบไฟฟ้าในพื้นที่ห่างไกล ให้มีพลังงานไฟฟ้าที่มีคุณภาพและเพียงพอต่อความต้องการ
2. ส่งเสริมให้เกิดการพัฒนาระบบกักเก็บพลังงานแบตเตอรี่ที่สามารถรองรับพลังงานทดแทนที่อาจจะเพิ่มขึ้นในพื้นที่ และเพื่อใช้เป็นแผนงานต้นแบบเพื่อขยายผลสู่พื้นที่อื่นๆ ที่มีความจำเป็นต่อไป
3. ชะลอการลงทุนก่อสร้างและชะลอการปรับปรุงระบบจำหน่ายไฟฟ้าที่ผ่านอุทยานแห่งชาติและลุ่มน้ำชั้น 1
4. แก้ปัญหาความเดือดร้อนให้กับประชาชนในพื้นที่ ด้วยการนำเทคโนโลยีสมัยใหม่ที่มีความมั่นคง ปลอดภัย และเชื่อถือได้มาประยุกต์ใช้งาน
การลงนามในสัญญาของ PEA และ กิจการค้าร่วม บริษัท โคลท์ เทคนิคัล จำกัด และบริษัท เอเออี เอ็นจิเนียริ่ง (ประเทศไทย) จำกัด โดยคุณสมภพ บุญใย ครั้งนี้ เป็นการแสดงถึงความมุ่งมั่นในการทำงานร่วมกัน โดยมีวัตถุประสงค์ เพื่อแก้ปัญหาไฟฟ้าดับในพื้นที่อำเภอพร้าว และเพิ่มคุณภาพชีวิตของประชาชนในพื้นที่ ซึ่งจะเป็นการนำร่องการนำระบบกักเก็บพลังงานแบตเตอรี่มาใช้งานในการแก้ปัญหาระบบไฟฟ้าอย่างยั่งยืน
No comments:
Post a Comment