![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgrhyhlW2R4eAVzFxyaVFDYMXfPy0uJa1BVLrtm_jxNZ3HB_vmLH-2lOAa4UuvuSrkXl665xhssMghHkZtaBpVRIfp26Y6s1RoXufbMjpCYyZT6NWUHVd7gyfda-vBUVXej3h0xhbi4KaLUc7ctVjucyqqHgtI63-GACZKJYI1dsh8ky6os_vfK08m0/s16000/%E0%B8%A7%E0%B8%B1%E0%B8%948.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEis53tX6NeYISbZ2v5KPcIO6TOhHPgb4OqoM3Ot61Thc3RgxTW3Wde2zwrE7SFauGvZ1uY6TeKpPGz8KVMSS6pUrMGKR2FRoctzkbU5LvpUnBekn5cOJ_ILJeUKOEzkGhVWdb75nZECT2XJNTaWsdXqtgPtIdhilmTfRAxQgS-rzK-iMhZIIG_79SDS/s16000/%E0%B8%A7%E0%B8%B1%E0%B8%947.jpg)
นายอิทธิพล คุณปลื้ม กล่าวว่า กรมการศาสนา กระทรวงวัฒนธรรม จัดพิธีเจริญพระพุทธมนต์ และกิจกรรมมอบถุงยังชีพ จำนวน 45 ชุด แก่ผู้สูงอายุในชุมชน ถวายพระกุศลฯ สมเด็จพระเจ้าลูกเธอ เจ้าฟ้าพัชรกิติยาภา นเรนทิราเทพยวดี กรมหลวงราชสาริณีสิริพัชร มหาวัชรราชธิดา เนื่องในโอกาสวันคล้ายวันประสูติ 7 ธันวาคม ทั้งในส่วนกลางและส่วนภูมิภาค โดยในส่วนกลาง จัดที่วัดสระเกศ เขตป้อมปราบศัตรูพ่าย ส่วนภูมิภาค ร่วมกับสำนักงานวัฒนธรรมจังหวัด จัดพิธีทำบุญตักบาตรพระสงฆ์ กิจกรรมจิตอาสาบำเพ็ญสาธารณประโยชน์ นิทรรศการน้อมสำนึกในพระกรุณาธิคุณ และกิจกรรมในมิติทางศาสนา เทิดทูนสถาบันพระมหากษัตริย์และพระบรมวงศานุวงศ์
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgPJ3Ky29m9GdqupEUkCzO7xd4fz5R_-OLBZUF1Hk2ManhyrERS6olUSTVoDHCIDYjvDcmBor7ouOjdXcxogldDx1Czo6ypOS-vOJLQzPlnPglT6BohRrcFDg4MA77clOG3q88DKkGvpYVw3YcgVwIe6zSVP8YYnYiALqMtBQBf6QKYSvSbAESs9Z1L/s16000/%E0%B8%A7%E0%B8%B1%E0%B8%9414.jpg)
อันเป็นการแสดงออกถึงความจงรักภักดีต่อสถาบันพระมหากษัตริย์ รวมทั้งเป็นการส่งเสริมให้พุทธศาสนิกชนได้น้อมนำหลักธรรมทางศาสนามาเป็นเครื่องมือในการสร้างสติ สมาธิ และปัญญา แล้วนำมาประพฤติปฏิบัติ เพื่อให้มีความสามัคคีปรองดอง สมานฉันท์ ด้วยการทำกิจกรรมทางศาสนาร่วมกัน โดยมีสถาบันพระมหากษัตริย์เป็นศูนย์กลางการเชื่อมโยงระหว่างสถาบันชาติ ศาสนา และประชาชน อันจะก่อให้เกิดความสงบร่มเย็นอย่างยั่งยืน
No comments:
Post a Comment