![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhQ3XnLPDsW6rsFiOjHfQ7B_RFx4nr_x2Wz_sq1lpCXkouSG5li_BJJx1iEwl_eWNQRGThECsR7y1rDi8KuNWaVYjKv0lIhQ1fgGsgP6w9iCtW_KL4qpjKBVIvFlDBk3NH2ls2Mq72eZeFePR3tANdGKEh1C5J3z_-1anxurKQDBo28GeYH5wSGLGLG/s16000/welcom.jpg)
“ภูมิหลังประเทศสหรัฐอเมริกาคล้ายประเทศไทย คือเป็นประเทศเกษตรกรรม 1 ใน 6 ผู้ผลิตอาหารรายใหญ่ของโลก เหมือนกับประเทศไทย ซึ่งการทำด้านเกษตรกรรม หัวใจสำคัญคือต้องมีความมั่นคงในเรื่องการบริหารจัดการน้ำหรือ Water Security จึงเป็นที่มาที่ทำไมเราจึงต้องมาดูงานที่สหรัฐอเมริกา และมลรัฐอิลลินอยส์ซึ่งเป็นรัฐที่มีขนาดเศรษฐกิจใหญ่เป็นอันดับต้น ๆ ของสหรัฐอเมริการ มีจีดีพีมากกว่าประเทศไทย เป็นที่ตั้งของหน่วยงานด้านการบริหารจัดการน้ำที่ดีที่สุดแห่งหนึ่งของโลก และมีสถาบันการศึกษาด้านเกษตรกรรม และวิทยาศาสตร์ชั้นนำของโลกอยู่หลายแห่ง” ดร.คุณหญิงกัลยา กล่าว
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhRJZ9_mjEeuY9AaT9Ct-ty-dlG3peJMq3Jddo4XgUxOMivtJVbtvZlo0lm_gPc2idvVEzfgekIqP_1lc-0JqaVTd1R3QM_EyR7uiN4wGWIDg3z8aixq2b-LkXST86ajX8D_EfqKQC2oIgnDjmcHqyDdE4aqgCTkgF1ZBRKnlNqvAvuLq7tu24HlHEq/s16000/welcom2.jpg)
นอกจากนี้ยังได้มีการไปเยี่ยมชมและแลกเปลี่ยนองค์ความรู้และหารือแนวทางความร่วมมือระหว่างกันกับทาง Chicago High School for Agriculture Sciences ซึ่งเป็นโรงเรียนที่นำวิทยาศาสตร์มาปรับใช้กับเรื่องของการทำเกษตรกรรม ซึ่งเป็นรูปแบบแนวทางคล้าย ๆ กับโครงการอัจฉริยะเกษตรประณีต ที่กระทรวงศึกษาธิการได้ริเริ่มทำไปแล้วในโรงเรียนสังกัดสพฐ. ทำให้โรงเรียนสามารถผลิตแรงงานภาคเกษตรกรรม และสามารถนำความรู้นำไปใช้ในการประกอบอาชีพสามารถเป็นผู้ประกอบการด้านการเกษตร รวมถึงการสร้างรายได้ระหว่างเรียนได้ด้วย
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhnA8hltmJAJUlXdfFc2MCtjErT23lRH4WKyCp6FJGuKpRyL8mUo0IcC3kaGeZYDwHW9zKRFUnZ_3f5MCdV1gBA5Z-m1FZhRgKFozJUn_blaG26nbxiIzqb5bCIiuxoEVcs23ixx2U85kmIaH8_9q1Denv-nC1F0lXcp6ANA8Vmsb2Fq2r1TQkKoqOO/s16000/wel4.jpg)
ทั้งนี้ต้องขอขอบคุณวุฒิสมาชิก แทมมี่ ดักเวิร์ท และ วุฒิสมาชิก ดิค เดอร์บิน ประธานคณะกรรมาธิการเสียงข้างมากในวุฒิสภาแห่งมลรัฐอิลลินอยส์ รวมถึงทีมงานที่ให้การสนับสนุน อำนวยความสะดวกในการดูงานครั้งนี้ และเปิดโอกาสให้แลกเปลี่ยนได้อย่างเต็มที่ และที่สำคัญพร้อมที่จะแบ่งปันข้อมูลทั้งในปัจจุบันและในอนาคต ถือเป็นโครงการความร่วมมือด้านการศึกษาครั้งสำคัญระหว่างประเทศไทยและสหรัฐอเมริกา และเป็นที่น่ายินดีว่า สิ่งที่ได้มาเห็นแบบอย่างในประเทศสหรัฐอเมริกา โดยเฉพาะด้านการศึกษา หลายอย่างเราทำอยู่แล้ว ในขณะที่บางอย่างเรามีแนวคิดที่ต่อยอดไปมากกว่า โดยเฉพาะโครงการวิทยาศาสตร์พลังสิบที่เปิดโอกาสให้เด็กไทยได้เรียนวิทยาศาสตร์อย่างทั่วถึงและเท่าเทียม ด้วยการพัฒนาครูเพื่อให้มีองค์ความรู้ทางด้านการสอนวิทยาศาสตร์ให้กระจายตัวครอบคลุมทั่วประเทศผ่านโรงเรียนวิทยาศาสตร์จุฬาภรณ์มากกว่าที่จะให้กระจุกตัวอยู่เฉพาะในโรงเรียนขนาดใหญ่เพียงบางแห่งทำให้ไม่สามารถรองรับจำนวนนักเรียนที่สนใจเรียนทางด้านวิทยาศาสตร์ได้อย่างครอบคลุม
“การมาดูงานในครั้งนี้หัวใจสำคัญคือการนำไปต่อยอดกับสิ่งที่ดิฉันได้วางรากฐานไว้แล้ว และมั่นใจเป็นอย่างยิ่งว่า การแลกเปลี่ยนเรียนรู้ในคราวนี้จะนำไปสู่ความร่วมมือที่แน่นแฟ้นในอนาคตเพื่อสร้างเด็กไทยให้มีศักยภาพทัดเทียมกับสากลภายใต้โลกที่มีการเปลี่ยนแปลงผันผวนซับซ้อนไม่แน่นอน หรือที่เราเรียกว่า VUCA World” คุณหญิงกัลยากล่าวเสริมในตอนท้ายด้าน ดร.ปริเวท วรรณโกวิท ผู้จัดการโครงการบริหารจัดการน้ำโดยชุมชน ตามแนวพระราชดำริ กล่าวว่ามี 2 หัวข้อหลัก ๆ ที่เราได้ไปศึกษาและดูงานในครั้งนี้ คือ 1.การยกระดับการศึกษา และ2.เน้นในด้านการจัดการน้ำ ซึ่งจะนำองค์ความรู้ที่ได้ในครั้งนี้มาประยุกต์ และเสริมสร้างให้เข้ากับหลักสูตร “ชลกร” เพื่อให้ขยายสู่ชุมชนตามเจตนารมณ์ของดร.คุณหญิงกัลยา โดยปัจจุบันหลักสูตร “ชลกร” ได้เปิดการเรียนการสอนมาเป็นปีที่ 2 มีนักศึกษามาเรียนแล้วกว่า 300 คน ซึ่งจะจบออกไปเป็นนักบริหารจัดการน้ำ หรืออาชีพที่เกี่ยวข้องกับทางด้านเกษตรกรรมต่อไป
ดร.โสภา มะเครือสี ผู้อำนวยการวิทยาลัยเกษตรและเทคโนโลยีศรีสะเกษ กล่าวว่า การมาดูงานครั้งนี้ได้ประโยชน์อย่างมาก ทั้งในเรื่องของวิทยาศาสตร์และเทคโนโลยีที่จำเป็นต้องนำมาปรับใช้กับการเรียนการสอน ซึ่งเรามีหลักสูตร “ชลกร” ซึ่งได้ออกแบบไว้ค่อนข้างครบถ้วนแล้ว ส่วนสิ่งที่ได้จากการเรียนรู้ในครั้งนี้จะนำไปพัฒนาให้ดีและเหมาะสมมากยิ่งขึ้นโดยเฉพาะแนวคิดเรื่อง BCG ทั้งนี้สนใจเรื่องการนำน้ำเสียมาบำบัดเพื่อนำกลับไปใช้ซ้ำหรือ Zero Waste และเชื่อมั่นว่าการดูงานในครั้งนี้จะเป็นส่วนหนึ่งในการวางรากฐานการศึกษาให้กับเยาวชนไทยภายใต้นโยบายของดร.คุณหญิงกัลยา โสภณพนิช รัฐมนตรีช่วยว่าการกระทรวงศึกษาธิการ ที่จะยกระดับเด็กไทยให้มีความสามารถเทียบเท่ากับสากล
No comments:
Post a Comment