![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgR0SK861404_EyCsIlQElgLrOP1SAX441AHCM2nEFAOIL8mUQHNUoNzZScw4g8RU1dOzFcelMBzJFKCVOtF64E-PL8XAd8YAbeByIAqBbFHlxkB1AQ8LY4fto-JlQf00dwIZ4KKNY1hyqHdzlYfaVf59hNQt3IbL8AB6Akq4DN6nQ8AgNEXf-6vjmV/s16000/%E0%B8%9C%E0%B8%B9%E0%B9%89%E0%B8%9A%E0%B8%A3%E0%B8%B4%E0%B8%AB%E0%B8%B2%E0%B8%A3%208%20%E0%B8%97%E0%B9%88%E0%B8%B2%E0%B8%99%20%E0%B8%9A%E0%B8%99%E0%B9%80%E0%B8%A7%E0%B8%97%E0%B8%B5.jpg)
สภาอุตสาหกรรมแห่งประเทศไทย (ส.อ.ท.) ร่วมกับ Alliance to End Plastic Waste (AEPW) และ มหาวิทยาลัยเชียงใหม่ จัดงานแถลงข่าว ผลการศึกษานวัตกรรมถนนพลาสติกรีไซเคิลและการดำเนินโครงการระยะที่ 2 ภายใต้โครงการศึกษานวัตกรรมถนนพลาสติกรีไซเคิล ตามแนวคิดเศรษฐกิจหมุนเวียนเพื่อการพัฒนาอย่างยั่งยืน (Recycled Plastics in Roads Study) เพื่อสร้างองค์ความรู้ด้านการใช้เศษพลาสติกไปเป็นวัตถุดิบในการสร้างถนนยางมะตอยเพิ่มความแข็งแรงให้กับถนน อีกทั้งช่วยลดปริมาณการเกิดก๊าซเรือนกระจกจากการผลิตยางมะตอย ตลอดจนเป็นการแก้ปัญหาสิ่งแวดล้อม ลดปริมาณขยะ โดยเปลี่ยนขยะเป็นทรัพยากรตอบโจทย์ความยั่งยืน พร้อมจัดเสวนาผลการศึกษาของโครงการฯ ระยะที่ 1 รวมถึงข้อมูลองค์ความรู้ที่สามารถนำไปใช้ประโยชน์ต่อยอดได้
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEiEa4_4a4m4_Kks-0BV_ZMEw2fM70TtVwWUfg9OrtIt77ibC5VUMsW7NaIRlXLnmIIvQADoy-fcztwmjSRxvYHRWlDNA_tc6q0mP4-vYl42_214j7yT9Bk3m6kUslDCM30gB3PIe3W1E99TgmkQ3npPF36ZJ857cnddwRG0qC_byDRlMuVpSyFPhyDA/s16000/%E0%B8%94%E0%B8%A3.%20%E0%B8%8A%E0%B8%B2%E0%B8%84%E0%B8%A3%E0%B8%B5%E0%B8%A2%E0%B9%8C%20%E0%B8%9A%E0%B8%B3%E0%B8%A3%E0%B8%B8%E0%B8%87%E0%B8%A7%E0%B8%87%E0%B8%A8%E0%B9%8C.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEh0i58fFmjdeBxHSzvdj1_OMjp0N2mcL0BpXqcJch3l-PPTP_piYgn4MpOzYXoukNx-RMr5KhsIwQaMHvSiRF70FLWZCy1AZmY36TUjj1OzoHT_hYRxyl1butvmdsxfAh-fKTgYpXOskksKb9xzLk6PYquJKRBuzGE2zf9SPZ3QAFCldkzY64TTRH_A/s16000/%E0%B8%99%E0%B8%B2%E0%B8%A2%E0%B9%80%E0%B8%81%E0%B8%A3%E0%B8%B5%E0%B8%A2%E0%B8%87%E0%B9%84%E0%B8%81%E0%B8%A3%20%E0%B9%80%E0%B8%98%E0%B8%B5%E0%B8%A2%E0%B8%A3%E0%B8%99%E0%B8%B8%E0%B8%81%E0%B8%B8%E0%B8%A5.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEiESBHNCviccTOaMVVKeXh587E8rIgkl85rEyqhuHaV_IWzw_p1dMMuRIW-T8IW4G1MyRAjgrTtypbLZqYVKwdABoBIJo9a_R1UzYrPzWgSbOygxk1qhFnmb98ZPc3z2n-gcoLx4i6YZUdw_woOOwuF-sUiCslXyrBPUdHcb_x8Uh4P5Guyr47WHIWx/s16000/%E0%B8%9C%E0%B8%B9%E0%B9%89%E0%B8%8A%E0%B9%88%E0%B8%A7%E0%B8%A2%E0%B8%A8%E0%B8%B2%E0%B8%AA%E0%B8%95%E0%B8%A3%E0%B8%B2%E0%B8%88%E0%B8%B2%E0%B8%A3%E0%B8%A2%E0%B9%8C%20%E0%B8%94%E0%B8%A3.%20%E0%B8%9E%E0%B8%A4%E0%B8%81%E0%B8%A9%E0%B9%8C%20%E0%B8%AD%E0%B8%B1%E0%B8%81%E0%B8%81%E0%B8%B0%E0%B8%A3%E0%B8%B1%E0%B8%87%E0%B8%AA%E0%B8%B5.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjQDCbaafJkJjCLJF7GyfhzUzydsC0tdQlh2qC3siyp7rMg5-uo5I-bVRMYPoKXmJkSr4CAiYCmkIZbixofFcMYJkhDFRAUheSQuj3ievS3j8nJG0n2y4t_EUVes0Ox2BfIuNoXW783e2X6x0RNYcOyLcr-dNwduWsrvC-fe5O2CGES6MtuJUffNqEe/s16000/Mr.%20Nicholas%20Kolesch%20Vice%20President%20of%20Projects.jpg)
ภายในงาน ยังได้รับเกียรติจากนายเจริญชัย ประเทืองสุขศรี ประธานกลุ่มอุตสาหกรรมปิโตรเคมี ส.อ.ท. ดร. วิจารย์ สิมาฉายา ผู้อำนวยการสถาบันสิ่งแวดล้อมไทย (TEI) และในฐานะเป็นเลขาธิการองค์กรธุรกิจเพื่อการพัฒนาอย่างยั่งยืน (TBCSD) ผู้ทรงคุณวุฒิในคณะกรรมการ BCG และประธานอนุกรรมการขับเคลื่อนสาขาเศรษฐกิจหมุนเวียน และนายวีระ ขวัญเลิศจิตต์ ผู้อำนวยการสถาบันพลาสติกและฝ่ายเลขานุการโครงการ PPP Plastics ที่ได้ร่วมงานแถลงผลการศึกษานวัตกรรมถนนพลาสติกรีไซเคิลและการดำเนินโครงการระยะที่ 2 ในครั้งนี้ด้วย
นอกจากนี้ ยังมีการเสวนาในหัวข้อ “ผลการศึกษาของโครงการฯ ระยะที่ 1 และข้อมูลที่สามารถนำไปใช้ประโยชน์ต่อยอด” เพื่อให้ผู้ที่เกี่ยวข้องและผู้สนใจได้รับทราบผลการวิจัยจากการดำเนินโครงการระยะที่ 1 พร้อมทั้งแบ่งปันองค์ความรู้เกี่ยวกับการพัฒนางานวิจัยด้านการเพิ่มความแข็งแรงของถนน โดยสร้างจากขยะพลาสติกผสมกับยางมะตอย ซึ่งนอกจากจะช่วยลดปัญหาในการจัดการขยะแล้ว ยังสามารถลดค่าใช้จ่ายในการสร้างถนน และไม่เกิดปัญหาสิ่งแวดล้อมภายหลังอีกด้วย
โครงการศึกษานวัตกรรมถนนพลาสติกรีไซเคิล ตามแนวคิดเศรษฐกิจหมุนเวียน เพื่อการพัฒนาอย่างยั่งยืน (Recycled Plastics in Roads Study) เป็นโครงการที่คณะทำงาน PPP Plastics ภายใต้ ส.อ.ท. ร่วมกับมหาวิทยาลัยเชียงใหม่ ได้รับเงินสนับสนุนจาก Alliance to End Plastic Waste (AEPW) เพื่อทำหน้าที่เป็นผู้บริหารและดำเนินโครงการ (Project Management) โดยสนับสนุนการจัดทำการศึกษาเรื่องการนำเศษพลาสติกที่ใช้แล้วมาแปรรูปเป็นส่วนหนึ่งของวัตถุดิบในการสร้างถนนยางมะตอยในประเทศไทย โดยมีผู้ทำการวิจัยหลัก คือ ภาควิชาวิศวกรรมโยธา มหาวิทยาลัยเชียงใหม่ เมื่อโครงการแล้วเสร็จ ภาครัฐและผู้ที่เกี่ยวข้อง สามารถนำองค์ความรู้นี้ไปขยายผลได้ต่อไป ซึ่งสอดคล้องกับนโยบาย BCG ของทางภาครัฐและแผนที่นำทาง (Roadmap) การจัดการขยะพลาสติกของประเทศไทย
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgwqV40oZwd-xxRjlO2kvOTIV-3wEealQxm9OMmr8ckYjAXzjokh9RUrRKzx9BVJlpe1dJkfWezUzWUWY1qkHAbs6JkhenGIiyjyaBeSgF4zLSbcexxwbo88FZ-7zEAMYmI77HATo065n98O6nJ0sF6MGcTt2jTq01Ym4cfNd99EdA-pYtbtlV5Y6Xp/s16000/%E0%B8%99%E0%B8%B2%E0%B8%A2%E0%B9%80%E0%B8%81%E0%B8%A3%E0%B8%B5%E0%B8%A2%E0%B8%87%E0%B9%84%E0%B8%81%E0%B8%A3%20%E0%B9%80%E0%B8%98%E0%B8%B5%E0%B8%A2%E0%B8%A3%E0%B8%99%E0%B8%B8%E0%B8%81%E0%B8%B8%E0%B8%A5%20%E0%B9%81%E0%B8%A5%E0%B8%B0%20%E0%B8%9C%E0%B8%B9%E0%B9%89%E0%B8%8A%E0%B9%88%E0%B8%A7%E0%B8%A2%E0%B8%A8%E0%B8%B2%E0%B8%AA%E0%B8%95%E0%B8%A3%E0%B8%B2.jpg)
No comments:
Post a Comment