ผอ.จิราพงศ์ จุติธนะเสฏฐ์ ผู้อำนวยการโรงเรียนราชวินิตบางแก้ว กล่าวถึงการลงนามความร่วมมือครั้งนี้ว่า ทางโรงเรียนราชวินิตบางแก้ว มีความพร้อมในการรองรับการเล่นกีฬาและออกกำลังกายได้หลายชนิดโดยเฉพาะสนามบาสเกตบอล ที่ทางสมาคมกีฬาบาสเกตบอลสามคน ร่วมกับ สพฐ. ให้ความไว้วางใจโรงเรียนราชวินิตบางแก้วเป็นเจ้าภาพด้านสถานที่ ในการจัดการแข่งขันระดับชาติอย่าง การแข่งขันบาสเกตบอล 5 คน ถ้วยพระราชทาน สมเด็จพระกนิษฐาธิราชเจ้า กรมสมเด็จพระเทพรัตนราชสุดาฯ สยามบรมราชกุมารี ประจำปี 2023 รายการ Thai Youth Basketball Invitation 2023 (TYBI) รวมถึงรายการ แคมป์ JR. NBA และการแข่งขัน JR. NBA 5x5 แต่ที่สำคัญนักเรียนของราชวินิตบางแก้ว มีความสนใจในกีฬาบาสเกตบอลด้วย ทำให้ทางโรงเรียนฯ เล็งเห็นถึงความสำคัญในการสนับสนุนและส่งเสริมให้นักเรียนได้มีโอกาสพัฒนาฝีมือทั้งการฝึกซ้อมพร้อมหารายการแข่งขัน เพื่อต่อยอดให้กับนักเรียนที่เล่นกีฬาบาสเกตบอลของโรงเรียนราชวินิตบางแก้ว ให้สามารถพัฒนาตัวเองและสร้างผลงานเพื่อเข้าเรียนต่อในระดับมหาวิทยาลัยต่อไปในอนาคต
ดร.เนตรทราย วงศ์อุปราช นายกสมาคมกีฬาบาสเกตบอลสามคน ในฐานะผู้บริหารสโมสรชู้ตอิทดรากอน และสถาบันสอนกีฬาบาสเกตบอลชู้ตอิทอะคาเดมี กล่าวว่า การทำบันทึกข้อตกลงความร่วมมือกับโรงเรียนราชวินิตบางแก้ว เพื่อส่งเสริมและพัฒนากีฬาบาสเกตบอลและกีฬาบาสเกตบอลสามคน ในรูปแบบของการพัฒนาองค์กร บุคลากร และการจัดองค์กรความรู้ รวมทั้งสนับสนุนกิจกรรมของโรงเรียนราชวินิตบางแก้ว เพื่อผลักดันให้เกิดการพัฒนากีฬาบาสเกตบอลและกีฬาบาสเกตบอลสามคน สู่ความเป็นเลิศ และส่งเสริมกิจกรรมที่เป็นประโยชน์กับเยาวชนในภาพรวมต่อไป
No comments:
Post a Comment