![](https://lh3.googleusercontent.com/blogger_img_proxy/AEn0k_sULfTEV_-y4_Az-4qNauFTo4HQZvbhpmCi957knft9PIbrcC-i9dg-bM0mXDbLoW74IP7LSgWRS6T0NGqvcbEAOcQJv_nsDusjS-PmvLo2zi17adOrbsoUic9iCJhpSNH-d0IZYQ=s0-d)
เมื่อวันที่ 22 สิงหาคม พ.ศ. 2565 สำนักงานการวิจัยแห่งชาติ (วช.) ร่วมกับ มหาวิทยาลัยแม่ฟ้าหลวง (มฟล.) จัดโครงการฝึกอบรม “สร้างนักวิจัยรุ่นใหม่” (ลูกไก่) รุ่นที่ 3 ซึ่งจัดขึ้นระหว่างวันที่ 22 – 26 สิงหาคม 2565 ณ ห้องคำมอกหลวง อาคาร E-Park, M Square มหาวิทยาลัยแม่ฟ้าหลวง จังหวัดเชียงราย โดยได้รับเกียรติจาก ดร.วิภารัตน์ ดีอ่อง ผู้อำนวยการสำนักงานการวิจัยแห่งชาติ เป็นประธานกล่าวเปิดโครงการฯ และศาสตราจารย์ ดร.สุจิตรา วงศ์เกษมจิตต์ รองอธิการบดีมหาวิทยาลัยแม่ฟ้าหลวง กล่าวต้อนรับ
![](https://lh3.googleusercontent.com/blogger_img_proxy/AEn0k_vAo61-MFUdpp_I6RuBTT_eGLE0dBPzJGfzt0yZ0LC3vqabi-l1VcgpFGGfS62ByLVHMxL2fGZOzmKECXmZJOSvv2rkUjNBvr9qWyUAkh53QmDjh7-mOhS-9_EeOoSPUeBNfNuUMw=s0-d)
สำนักงานการวิจัยแห่งชาติ (วช.) ในฐานะหน่วยงานภายใต้กระทรวงการอุดมศึกษา วิทยาศาสตร์ วิจัยและนวัตกรรม (อว.) ทำหน้าที่ในการสนับสนุนทุนวิจัยและนวัตกรรม รวมทั้งสนับสนุนการพัฒนาบุคลากรด้านการวิจัยและนวัตกรรมของประเทศ ได้ขับเคลื่อนกิจกรรมที่เกี่ยวข้องกับการพัฒนาโครงสร้างพื้นฐานทางการวิจัยและนวัตกรรมด้านการพัฒนาบุคลากรด้านการวิจัยและนวัตกรรมผ่านโครงการฝึกอบรม “สร้างนักวิจัยรุ่นใหม่”หรือ “ลูกไก่” มาตั้งแต่ ปี พ.ศ. 2557 เพื่อเพิ่มจำนวนบุคลากรด้านการวิจัยและนวัตกรรมของประเทศ และเพิ่มความเข้มแข็งให้กับโครงสร้างพื้นฐานด้านวิทยาศาสตร์และเทคโนโลยีของประเทศให้มากขึ้น อันจะส่งผลให้สามารถตอบโจทย์ของประเทศในการผลิตกำลังคนด้านวิทยาศาสตร์ วิจัยและนวัตกรรมที่มีคุณภาพสูง พร้อมทั้งยกระดับขีดความสามารถ ในการแข่งขันของประเทศโดยการขับเคลื่อนไปสู่ประเทศที่มั่นคง มั่งคั่ง และยั่งยืน
ตามวิสัยทัศน์ยุทธศาสตร์ชาติ
![](https://lh3.googleusercontent.com/blogger_img_proxy/AEn0k_vF5d1RYm1dOfPM22G5s_K1O1dyXovn7Ebq7qudasULcgaPfEQM9PxgRV0MVj5cCD6B38U82xIZTzPOYxGKoCSI1uZURTUsNkF2GmZl_ITuMTv_D9Gw62sYb8ll_iS4ghTZ4Gry1Q=s0-d)
![](https://lh3.googleusercontent.com/blogger_img_proxy/AEn0k_twStOSHO8gAxs6OYUEyEclRVsLA9Yyoa0FKmM8im0jrrD-8r5Hk3DEzRI8eGFT_xsjD2dw5GhbfoEfagg0kiAeMCGly6IyA1SqxWN6sr8cov8UvxKpOtzZvVcx4OSYqurpwqSa=s0-d)
ดร.วิภารัตน์ ดีอ่อง ผู้อำนวยการสำนักงานการวิจัยแห่งชาติ ได้กล่าวถึงความสำคัญของมหาวิทยาลัยนเรศวร มหาวิทยาลัยแม่ฟ้าหลวง มหาวิทยาลัยแห่งภูมิภาคภาคเหนือของประเทศไทยที่เดินหน้าสู่ความเป็นเลิศด้านการวิจัยระดับแนวหน้าของโลก และมีผลงานวิจัยที่ได้รับการตีพิมพ์ระดับโลกเป็นจำนวนมาก วช. มีความยินดีอย่างยิ่งที่ได้ร่วมกับมหาวิทยาลัยแม่ฟ้าหลวงในการขับเคลื่อนความร่วมมือด้านการพัฒนาบุคลากรด้านการวิจัยและนวัตกรรม มาตั้งแต่ ปี พ.ศ. 2561 โดยจัดโครงการฝึกอบรม “วิทยากรหลักสูตรการพัฒนานักวิจัย” (Training for the trainers) (แม่ไก่) รุ่นที่ 1 มหาวิทยาลัยแม่ฟ้าหลวงมีผู้เข้ารับการอบรมวิทยากร (แม่ไก่) มากถึง 45 คน
![](https://lh3.googleusercontent.com/blogger_img_proxy/AEn0k_u08OtV5nTgmwFIxMQ_fkWWfEg6qEAqQVx2U1YTDy999hoygNgfSex5ZmHEja8LCDEbvs6YFBtHB1G_nJDuu0OLHDO9kt5M-VaLIYsELzWKBLy7KKVcz2LS7H5h5H0-oPFBX-ANPQ=s0-d)
ในระหว่างปี พ.ศ. 2562 – 2564 ได้จัดโครงการฝึกอบรม “สร้างนักวิจัยรุ่นใหม่” (ลูกไก่) จำนวน 2 รุ่น และในปี พ.ศ. 2565 นี้ถือเป็นรุ่นที่ 3 ของมหาวิทยาลัยแม่ฟ้าหลวงและมีผู้เข้ารับการฝึกอบรม จำนวน 70 คน ซึ่งผู้เข้ารับการฝึกอบรมมาจากหลากหลายหน่วยงานทั้งหน่วยงานภายในและหน่วยงานภายนอกมหาวิทยาลัย อาทิ โรงเรียน สถาบันการศึกษาในระดับอุดมศึกษาทั้งรัฐและเอกชน หน่วยงานราชการ โรงพยาบาล หน่วยงานสาธารณสุขและภาคเอกชน เป็นต้น พร้อมทั้งได้กล่าวขอบคุณผู้บริหารมหาวิทยาลัยแม่ฟ้าหลวง ผู้ทรงคุณวุฒิ วช. ที่ให้ความสำคัญในการสนับสนุนการดำเนินโครงการ “สร้างนักวิจัยรุ่นใหม่” ด้วยดีเสมอมา รวมทั้งกล่าวขอบคุณผู้เข้ารับการฝึกอบรมทุกท่านที่ให้ความสำคัญและความสนใจเข้าร่วมการฝึกอบรมโครงการ “สร้างนักวิจัยรุ่นใหม่” (ลูกไก่) ของ วช.
![](https://lh3.googleusercontent.com/blogger_img_proxy/AEn0k_su3Y18bD1eWdlD7v5Y4r-N-eIBb_1WX7Qx1j83fOKKDVeV5sjCymScm7idyBoXEcW5yDde8lAbC26QemDI4binLLLtLaZCpUUhjKe7TxwHHbCZNcHgkNgZQHuzwtiPwAE_2xjsuw=s0-d)
![](https://lh3.googleusercontent.com/blogger_img_proxy/AEn0k_u0v39ysroURra8zvHYDD8CULuL6W-DmI6AsH5SSC1IuV9paZdVyBmjhc3U5GdrrPpxsZn5fCe5sGwClGph6Dgnjoaso-eb-JseoOw4oDtc46QGCHr-ykUfIRQls__M6Xk7r71BhA=s0-d)
![](https://lh3.googleusercontent.com/blogger_img_proxy/AEn0k_tnWbiB8cms8ilxOnkS6k4PerEIhr5dwe4GStfXEYj52OzJscHK2fBWqDXjU3CjTp9EfbBAJHz1Y6DomRSKJvH5plrHHO4KbyRtbkwRSIMJ4tur7GAOWwhbOxnhqayIj2OpofKLxA=s0-d)
No comments:
Post a Comment