![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgoduZRpA07ncYZQj9jx2UmwWJnhj0sV6sxIO1sYWEoBXUc9EH5Cx0PU2K1eKdS5ZItRTZLk_fe-FCXX4KPbEEYIomTAfWtL55_oiXzdauliYeGLzCzOgKxYsLm7eerPY_zUopd0DQgCaPmbZDPPlptSRPHcIupeWvpDox8-Qq2hPDyihZ85d8hblJX/s16000/%E0%B8%9E%E0%B8%B4%E0%B8%98%E0%B8%B5%E0%B9%80%E0%B8%9B%E0%B8%B4%E0%B8%94%E0%B8%87%E0%B8%B2%E0%B8%99%E0%B9%81%E0%B8%96%E0%B8%A5%E0%B8%87%E0%B8%84%E0%B8%A7%E0%B8%B2%E0%B8%A1%E0%B8%AA%E0%B8%B3%E0%B9%80%E0%B8%A3%E0%B9%87%E0%B8%88%E0%B9%82%E0%B8%84%E0%B8%A3%E0%B8%87%E0%B8%81%E0%B8%B2%E0%B8%A3%E0%B9%80%E0%B8%AB%E0%B8%A1%E0%B8%B7%E0%B8%AD%E0%B8%87%E0%B9%81.jpg)
กรมอุตสาหกรรมพื้นฐานและการเหมืองแร่ ร่วมกับ สำนักงานอุตสาหกรรมจังหวัดสระบุรี และสถาบันอาหาร แถลงความสำเร็จโครงการเหมืองแร่สร้างสุข ส่งเสริมอาชีพชุมชน ประจำปีงบประมาณ 2565 ชี้กระตุ้นการสร้างมูลค่าเศรษฐกิจให้กับประเทศไม่น้อยกว่า 46.2 ล้านบาท มีรายได้เพิ่มขึ้นเฉลี่ย 32.43% ในปีแรก บรรลุเป้าหมายยกระดับอาชีพชุมชนให้แก่ประชาชน วิสาหกิจชุมชน และผู้ประกอบการ SMEs จาก 4 อำเภอ รอบกิจการเหมืองแร่ใน จ.สระบุรี ได้แก่ อ.แก่งคอย อ.พระพุทธบาท อ.เฉลิมพระเกียรติ และ อ.มวกเหล็ก พร้อมจัดกิจกรรมทดสอบตลาด พาเหรดผลิตภัณฑ์ที่ผ่านการพัฒนาต่อยอด มาจำหน่ายระหว่างวันที่ 3 – 7 พ.ค. 2566 ณ ลานกิจกรรม ชั้น B ซีคอน บางแค กรุงเทพฯ
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEg7CYkY2YAfEj_JWxcOh5XPeuicIe3beyNA-XK6h2YwHtusLXY3l6Hg_Ym0RCr5F8ikIm4aneL7MsiUYP4aAoxIenIcapLMLn-lIx7RLPzJKux175HPKRzmd-9FzUwUmxeuqPpf34ep3iDxSgkKFEgrCQGv2mLHlkQbn5XGUoW9xcZA6qZl--TyUTAW/s16000/%E0%B8%99%E0%B8%B2%E0%B8%A2%E0%B8%99%E0%B8%B4%E0%B8%A3%E0%B8%B1%E0%B8%99%E0%B8%94%E0%B8%A3%E0%B9%8C%20%E0%B8%A2%E0%B8%B4%E0%B9%88%E0%B8%87%E0%B8%A1%E0%B8%AB%E0%B8%B4%E0%B8%A8%E0%B8%A3%E0%B8%B2%E0%B8%99%E0%B8%99%E0%B8%97%E0%B9%8C%20%E0%B8%AD%E0%B8%98%E0%B8%B4%E0%B8%9A%E0%B8%94%E0%B8%B5%E0%B8%81%E0%B8%A3%E0%B8%A1%E0%B8%AD%E0%B8%B8%E0%B8%95%E0%B8%AA%E0%B8%B2.jpg)
จังหวัดสระบุรีเป็นจังหวัดที่มีแหล่งแร่อุดมสมบูรณ์ สามารถสร้างรายได้ให้แก่ภาครัฐจากการเก็บค่าภาคหลวงแร่ได้สูงเป็นอันดับ 1 ของประเทศ เป็นเงิน 1,300 ล้านบาทต่อปี ในปีงบประมาณ 2565 สำนักงานอุตสาหกรรมจังหวัดสระบุรี ได้จัดทำโครงการเหมืองแร่สร้างสุข ส่งเสริมอาชีพชุมชน โดยใช้งบประมาณจาก “การเก็บเงินบำรุงพิเศษ” เพื่อยกระดับอาชีพชุมชนให้แก่ประชาชน วิสาหกิจชุมชน และผู้ประกอบการ SMEs รอบกิจการเหมืองแร่ใน จ.สระบุรี รวม 4 อำเภอ ได้แก่ อ.แก่งคอย อ.พระพุทธบาท อ.เฉลิมพระเกียรติ และ อ.มวกเหล็ก โดยมุ่งเน้นการเพิ่มศักยภาพด้านกระบวนการผลิตและการแปรรูปผลผลิตภาคการเกษตร ยกระดับราคาสินค้าภาคการเกษตร โดยใช้เทคโนโลยี นวัตกรรม และการบริหารจัดการผนวกกับการต่อยอดภูมิปัญญาท้องถิ่น ทั้งเพิ่มทักษะด้านการประชาสัมพันธ์เพื่อเพิ่มช่องทางการตลาดใหม่ ๆ
“โครงการเหมืองแร่สร้างสุขฯ ได้เริ่มดำเนินการมาตั้งแต่เดือน มิ.ย. 2565 และจะเสร็จสิ้นในเดือน พ.ค. 2566 ในภาพรวมประเมินว่าจะช่วยกระตุ้นการสร้างมูลค่าเศรษฐกิจให้กับประเทศไม่น้อยกว่า 46.2 ล้านบาท ผู้เข้าร่วมโครงการจะมีรายได้เพิ่มขึ้นเฉลี่ย 32.43% ในปีแรก และกระจายรายได้สู่ชุมชนต่อไป เชื่อว่าจะช่วยเติมเต็มความต้องการด้านเศรษฐกิจของจังหวัดสระบุรี ทำให้ประชาชนในพื้นที่เกิดอาชีพ มีการสร้างรายได้ที่มั่นคง สร้างชุมชนที่มีความสุข เศรษฐกิจชุมชนเติบโตอย่างเข้มแข็ง และอยู่ร่วมกับผู้ประกอบการเหมืองแร่อย่างยั่งยืน”
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhlPbg3Ei75TYd97eCO6voOVHxFossFMkWj8xY00_pdHQOl5agzMx4UCkSVaX6hHL6_lbgHGuHlRKqU3HKZSNB4D2P0OLaw-7fzdmkKSOHnjopRn-E8Am4f-QvkaJ16WKhitC3lbhIHRfXXdSG-dBgTjFGMX5X58L01TGXBu9RRAeRwYLdNJLRtWFVO/s16000/%E0%B8%99%E0%B8%B2%E0%B8%A2%E0%B8%99%E0%B8%9E%E0%B8%94%E0%B8%A5%20%E0%B8%8A%E0%B8%B5%E0%B8%A7%E0%B8%B0%E0%B8%AD%E0%B8%B4%E0%B8%AA%E0%B8%A3%E0%B8%B0%E0%B8%81%E0%B8%B8%E0%B8%A5%20%E0%B8%AD%E0%B8%B8%E0%B8%95%E0%B8%AA%E0%B8%B2%E0%B8%AB%E0%B8%81%E0%B8%A3%E0%B8%A3%E0%B8%A1%E0%B8%88%E0%B8%B1%E0%B8%87%E0%B8%AB%E0%B8%A7%E0%B8%B1%E0%B8%94%E0%B8%AA%E0%B8%A3%E0%B8%B0.jpg)
“ผู้เข้าร่วมโครงการฯ ได้ผ่านการต่อยอด ปรับปรุงและพัฒนาผลิตภัณฑ์ มีความพร้อมเข้าสู่ธุรกิจออนไลน์และช่องทางจำหน่ายใหม่ๆ จำนวน 31 ราย แบ่งเป็น 3 กลุ่ม ได้แก่ กลุ่มผลิตภัณฑ์อาหารและเครื่องดื่ม 28 ผลิตภัณฑ์ อาทิ ขนมเปียกปูนข้าวเจ๊กเชยผสมเผือกหอมบ้านหมอ โดย ร้านขนมถาดพี่ราญ เยลลีคาราจีแนนผสมน้ำมัลเบอร์รี่ โดย สวนสมุนไพร สจ. ปลาตะเพียนต้มเค็มบรรจุถุง Retort Pouch โดย ร้านปลาต้มเค็มลุงคร ครีมชีสสเปรด โดย บ้านไร่อนุสรา ซอสผัดไทยผสมมัลเบอร์รี่ โดย สวนสมุนไพรมงคลพัฒน์ เป็นต้น กลุ่มผลิตภัณฑ์ของใช้ ของตกแต่ง และของที่ระลึก 2 ผลิตภัณฑ์ ได้แก่ กระเป๋าจากเชือกมัดฟาง โดย วิสาหกิจชุมชนเพชรน้ำหนึ่ง และกล่องไม้ประดับดอกไม้จากกระดาษสา โดย วิสาหกิจชุมชนกลุ่มแม่บ้านสระบุรี และกลุ่มผลิตภัณฑ์สมุนไพรที่ไม่ใช่อาหาร 1 ผลิตภัณฑ์ ได้แก่ สเปรย์ระงับกลิ่นปากจากใบโปร่งฟ้า โดย วิสาหกิจชุมชนโอทอป คอมเพล็กซ์ พุแค สระบุรี เป็นต้น”
สำหรับกิจกรรมสุดท้ายก่อนเสร็จสิ้นโครงการฯ ได้จัดให้มีนิทรรศการเผยแพร่เกี่ยวกับเหมืองแร่เพื่อชุมชน ข้อมูลผลดำเนินงานโครงการเหมืองแร่สร้างสุข ส่งเสริมอาชีพชุมชน พร้อมงานแสดงสินค้าเพื่อทดสอบตลาดและสร้างโอกาสทางการตลาด เพื่อให้ผู้เข้าร่วมโครงการฯ นำผลิตภัณฑ์ที่ได้รับการพัฒนาต่อยอดมาจัดแสดงและจำหน่าย มีผู้เข้าร่วมงานครั้งนี้จำนวน 40 ราย แบ่งเป็นกลุ่มผลิตภัณฑ์อาหารและเครื่องดื่ม จำนวน 34 ราย กลุ่มของใช้ ของตกแต่งและของที่ระลึก จำนวน 3 ราย กลุ่มสมุนไพรที่ไม่ใช่อาหาร จำนวน 2 ราย และกลุ่มผ้าและเครื่องแต่งกาย จำนวน 1 ราย ระหว่างวันที่ 3 - 7 พ.ค. 2566 ณ ลานกิจกรรม ชั้น B ซีคอน บางแค กรุงเทพฯ
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhXh9711crs586xaVsiWewz4BmlUKjpTYkWqcV9KI9Fcjo0ckUOUaM3h6qh4kssf97pUwDBf7KqcNPpzk9FwSn5A28qbrTo1W06Dh_100pYpWnuLW8HI2J8eHDZ_Kx4FPXk5slUo4rhmDmKmouz6UndBhn5UcRgj7quGIUF6V0FKtOA1M7Rb2qjyq9z/s16000/%E0%B8%9A%E0%B8%B9%E0%B8%982.jpg)
No comments:
Post a Comment