![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgRN21EQmF-3tvLPAKCsOMNxMJ9HvHLR0l337zzXXE5gyRZhLJoUVoNQjyVprqNReBiyMxz0nLx4twn8MLDU6k4PzjPwyVWIwIFdnWRMvfoWcQ7JleSiP8kc4YG5bu9ptraUx-nQMzgtGuSoOkJkeqQhb65xpjOrJFmGoNJdXAuu2pXvsybk3XdFCi_/s16000/%E0%B8%9E%E0%B9%88%E0%B8%AD.jpg)
เครือข่ายงดเหล้า สสส. ขยายผลโรงเรียนคำพ่อสอน จัดเสวนาและเปิดห้องเรียนจำลอง ส่งต่อประสบการณ์พัฒนานักเรียนสู่การเปลี่ยนแปลง 4 ด้าน บูรณาการแก้ปัญหาเหล้าบุหรี่สารเสพติด
เมื่อเร็วๆ นี้ สำนักงานเครือข่ายองค์กรงดเหล้า (สคล.) ได้จัดเสวนา เปิดบ้านโรงเรียนคำพ่อสอน ในหัวข้อ “การพัฒนาที่คนด้วย soft power ที่นำไปสู่การ เปลี่ยนแปลง 4 ด้านที่โรงเรียน” เพื่อแชร์ประสบการณ์การทำงานให้กับคุณครูเกือบ 100 คน ในเครือข่ายครูดีไม่มีอบายมุข เพื่อนำเอาต้นแบบกระบวนการเรียนรู้ไปขยายผลต่อไป
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEiVnJjbbiIWrCQt1MkcEwFHIbSp4k4y0VpepTLbsuCzDq9Vi9SsSKZmUtxsiceJ598vht-V67kir9gQ5Fj505bjwbQ7YyEzH1NyLF_ou7x0DqMXVB2snWpO66JBaUYbthCYBlwloR3wUxAWiCKynpEDvm9OAETZoDEoWtf0UyvYrxTEke2b5V-oIGXS/s16000/%E0%B8%9E%E0%B9%88%E0%B8%AD22.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgc89AOcKgbdM5vN_i_Meujtu5eokHTBJY6YrdsCjejHme2EbyWZDNZmxVbzVr3wxf4Rn8_V1aM7jMKY2M0Onfn8lN1ZwlYl35J5rZDeBjmIgl6t2PcTJCYi5pDLAB7NbMckauSU_BjwNobZ9mxXx9j0jahv6dXjMjbVjxs37ei-I8gfNaua5yw4-mQ/s16000/%E0%B8%9E%E0%B9%88%E0%B8%AD11.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEh62L6QLYMwfT2FioEgRoo_RUDiuD_HRDDYSjMPM4T052oH4wF-TfnW4kG-oxosgmBH9uM4aU-OM7IdujE1wvXZKUiRwJX3hZwUpXbHtggPK4kWVyRt8G5rl48yXAkNql2lE_suPe3S-FH2Ohaz2yooiNsPO3UrQ7eni6mGqBMAoW6G4Z_0qmx3lh2W/s16000/%E0%B8%9E%E0%B9%88%E0%B8%AD66.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEiKo5VIaLriKXWtnZkrTYNl41ZXW6M8pBDlCOkC9aicJQyu8HTi8rwq6lFa4f8sTT5sanf167BXt3P59fgOPeYSnqbdmYik4MKuXk0s_Y7pIk3Q-2jQf4do7X5t1JpF6Zfw8RfZqyAP6ABNTvP_WJf9g4PF99RP1d9h0x8xjzxTVas3TcXk-7M3AuLH/s16000/%E0%B8%9E%E0%B9%88%E0%B8%AD55.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEh0hvQSIY2USgzhEnLiFbpHGW2SLefl75awRiWbgnYB8meeqc1kARn5BFv7y2SsoS3LbZW3fOsnRwnHGrfefoPK9FVnXyzC74jfhKOSYTTUUhO4y5QIiTtE14t24Xs_eOf7bXUMYUt8cf6X6QRKHdbzIsxjHMCK3CGHJKa_xy8vkXWh3hl2nRdVM0ji/s16000/%E0%B8%9E%E0%B9%88%E0%B8%AD44.jpg)
ดร.ชัชวาล อาราษฎร์ ผู้อำนวยการสำนักงานเขตพื้นที่การประถมศึกษาชุมพร เขต 2 กล่าวว่า ปัจจุบัน การศึกษาหลงทางไปมาก แต่โครงการนี้มาถูกทางแล้ว ตนได้ให้ความสำคัญกับการทำงานจริงของครูในพื้นที่ เข้าร่วมโครงการ ซึ่งในเขตพื้นที่การศึกษาชุมพร เขต 2 มีโรงเรียนในสังกัด 119 แห่ง ก็จะพยายามนำไปขยายผลแนวคิดความรักความเมตตาที่ครูมีต่อเด็กนักเรียนต่อไป ส่วนตัวพร้อมที่ทำเป็นแบบอย่าง พูดให้น้อย ทำให้มาก สื่อสารด้วยการตั้งใจทำ ความเก่งต้องสมดุลกับความดี
คุณครูเยาวดี ย้อยสวัสดิ์ (ครูแกนนำโรงเรียนคำพ่อสอนต้นแบบ รุ่น1 /โรงเรียนบ้าน คลองกก สพป.ชุมพร เชต2) กล่าวว่า การสอนเรื่องวิชาการไม่ใช่เรื่องยาก แต่การสอนให้เด็กมีทัศนคติและการใช้ชีวิตที่ดี ซึ่งเป็นเรื่องยาก ดังนั้นครูก็ต้องเปลี่ยนแปลงตัวเอง เพื่อให้เด็กเกิดความรัก ความเชื่อ ซึ่งจะทำให้การเรียนการสอนที่สนุก และสนใจเรียนทุกวิชา เรื่องนี้ตนพิสูจน์แล้วจากการเปลี่ยนแปลงตัวเองหลังเข้าร่วมโครงการ ทำให้บรรยากาศในโรงเรียนเปลี่ยนแปลงไป เด็กนักเรียนรวมถึงผู้ปกครองก็เข้ามาหามากขึ้น นักเรียนที่จบไปแล้วยังคิดถึงและกลับเข้ามาช่วยเหลืองานโรงเรียนอยู่
ขณะที่ ภก.สงกรานต์ ภาคโชคดี ผู้อำนวยการ สคล. กล่าวว่า ตนขอชื่นชมสิ่งที่ครูดี ไม่มีอบายมุข รวมถึงอาสาสมัครต่างๆ กำลังทำอยู่ ถือเป็นการสร้างความสุขจากสิ่งที่เราทำได้เพื่อคนอื่น เป็นฟอฟต์พาวเวอร์ (Soft Power) ที่ประกอบไปด้วย 2 สิ่ง คือ สติ ถ้าขาดสติ ก็จะฉุนเฉียว โกรธง่าย หากดื่มเหล้าด้วย ยิ่งขาดสติ อีกอย่างคือ ปัญญา ซึ่งการดื่มเหล้าจำทำร้ายทั้งสติและปัญญา โดยเฉพาะหากดื่มตั้งแต่อายุน้อยๆ จะทำให้สมองถูกทำลาย สมองลีบเล็กลงไม่มีพัฒนาการ ดังนั้นการที่โครงการ และครูที่เข้าร่วมโครงการร่วมกันทำเพื่อให้สังคมลด ละ เลิกเหล้าได้ก็จะเปลี่ยนทำให้ชีวิต สุขภาพดีขึ้น ครอบครัวมีความสุข สังคมสงบสุข.
No comments:
Post a Comment