![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEj5b5xBw7XemWL_zmuidkJO6BBirQl9HvWqJ3qbNn-Q0lsfqUw2oT6e8GXTM18z4fXXL2pPZysp2-2vYMBmwCoXWQKF7ILTiWYyDayCPNcux4vMW8zNz-6zCvhYHbppvIHq_nSJxvd2DvJydR90hi_mvn18pUbRYVI-st_uxIMwlfoh_huTHQ9yIyuI/s16000/dra.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhAw7y8FPg5vTFi7XBjmPhjjZt5nzp0RrVZAfqbhU7ckKjBzSz5DEz-7LRfTtgq44lGPK6bVcts60jvZ6sYhqbLPb2n4OwEs9V2V_spl0sLIeKyJ7aSt48lAqEJiogXvBfvY7A5Td9zXP-KK8mydBR-bns5BLgMEPbeq59yh6vQFP4hZVtUr_6XQew4/s16000/dra1.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEg3jEQm5nIc8H_9Y6EKcXFJXwqe0s4Qq4aN9tf49S0emi7tyfOA_QNMm0VspiAzS0xBJKpoVusJ8XiuhE9ImmBPceHSYkGtAQZn8FmJwz5Jx19IY6Hq6AYmiKtuvi6gUDXXugwUaWu8-NVjphkl6T4VZldc9GKQ7E2GWhd78kelMB6NhXULRusUzmFi/s16000/dra3.jpg)
นางยุพา ทวีวัฒนะกิจบวร ปลัดกระทรวงวัฒนธรรม ![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEid8WzQRqKZPrMKs6v4wAniqKaiViZ3g7Y_rbpWrESJNh18lHr8bxoKGR8AGeZ4J80sgX7wR94WSglzrJTaTaeKVM0s5UautF_Pe2wcTjUdy2LiQixb_k5tmchrK3XDQsZLZGVfO0um4KJRdWttAXa45fuFuwHamK3WHXiZRm88ZO5YjKzTfuEWP4R_/s16000/dra4.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEid8WzQRqKZPrMKs6v4wAniqKaiViZ3g7Y_rbpWrESJNh18lHr8bxoKGR8AGeZ4J80sgX7wR94WSglzrJTaTaeKVM0s5UautF_Pe2wcTjUdy2LiQixb_k5tmchrK3XDQsZLZGVfO0um4KJRdWttAXa45fuFuwHamK3WHXiZRm88ZO5YjKzTfuEWP4R_/s16000/dra4.jpg)
นายชัยพล สุขเอี่ยม อธิบดีกรมการศาสนา
รมง.วธ. เปิดเผยว่า ปีงบประมาณ พ.ศ. 2566 เป็นการเดินหน้าเข้าสู่แผนปฏิบัติการด้านการส่งเสริมคุณธรรมแห่งชาติ ระยะที่ 2 (พ.ศ. 2566 – 2570) กรมการศาสนา กระทรวงวัฒนธรรม ในฐานะเลขานุการคณะกรรมการส่งเสริมคุณธรรมแห่งชาติ ได้จัดประชุมชี้แจงการขับเคลื่อนแผนปฏิบัติการด้านการส่งเสริมคุณธรรม ระยะที่ 2 (พ.ศ. 2566 – 2570) ขึ้นในส่วนภูมิภาคทั่วประเทศ เพื่อเป็นการสร้างความรู้ความเข้าใจเกี่ยวกับแผนปฏิบัติการด้านการส่งเสริมคุณธรรม ระยะที่ 2 (พ.ศ. 2566 – 2570) และเกณฑ์การประเมินชุมชน องค์กร อำเภอ และจังหวัดคุณธรรม โดยได้จัดการประชุมในภาคเหนือ ระหว่างวันที่ 2-3 พฤษภาคม 2566 ณ โรงแรมเฮอริเทจ เชียงราย โฮเทล แอนด์ คอนเวนชั่น อำเภอเมืองเชียงราย จังหวัดเชียงราย
แผนปฏิบัติการด้านการส่งเสริมคุณธรรมแห่งชาติ ระยะที่ 2 (พ.ศ. 2566 – 2570) จะเป็นกลไกเพื่อขับเคลื่อนส่งเสริมคุณธรรมให้เกิดขึ้นในสังคมตามเป้าหมายและตัวชี้วัดที่กำหนดได้อย่างเป็นรูปธรรม นำไปสู่ผลสัมฤทธิ์ตามเป้าหมายระดับชาติ สร้างสังคมไทยที่มีสภาพแวดล้อมที่เอื้อต่อการส่งเสริมคุณธรรมและสนับสนุนการพัฒนาคนตลอดช่วงชีวิต เพื่อให้คนไทยทุกช่วงวัย เป็นคนดี คนเก่ง มีคุณภาพ ทุกมิติและทุกระดับ คือ ระดับบุคคล ระดับสังคม และระดับประเทศ โดยมีพฤติกรรมที่สะท้อนการมีคุณธรรมเพิ่มขึ้น มุ่งสู่สังคมคุณธรรมที่คนไทยอยู่ร่วมกันด้วยความสมานฉันท์ ภายใต้หลักธรรมทางศาสนา หลักปรัชญาของเศรษฐกิจพอเพียง วิถีวัฒนธรรมไทยที่ดีงาม และประเทศไทยปลอดการทุจริตและประพฤติมิชอบ
โดยเป้าหมายภายในปี พ.ศ. 2570 มีตัวชี้วัดดัชนีคุณธรรม 5 ประการ “พอเพียง วินัย สุจริต จิตอาสา กตัญญู” เพิ่มขึ้นร้อยละ 10 หน่วยงานภาครัฐน้อมนำหลักปรัชญาของเศรษฐกิจพอเพียงในการบริหารงาน มีค่า ITA เพิ่มขึ้นร้อยละ 5 จากค่าเฉลี่ยในปัจจุบัน 87.57% นอกจากนี้ยังมีตัวชี้วัดย่อยอีก 7 ตัวชี้วัด อาทิ การเพิ่มหน่วยงานภาครัฐที่มีค่า ITA ผ่านเกณฑ์มาตรฐานที่ 85 คะแนน จากเดิม 5,855 แห่ง เป็น 6,441 แห่ง การเพิ่มชุมชน องค์กร อำเภอ และจังหวัดคุณธรรมจากเดิม 39,102 แห่ง เป็น 43,012 แห่ง เป็นต้น
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEj3waZ7kmHz__GGadYiiMb5HYpUd55HlIOtCFbivF22av9L_Z7FhdSAMKHxVmIdfHuHkz7IKayNEKaednUccuYypeJ7JoVnCzRVqKHOegOQUdWJtEhiDwGFK-R5gn2t4vby27LaX_ET-skbweukDEAR2gVaOIyYLA3x--BJ39bUp8gGsSVkldkxuliy/s16000/dra2.jpg)
ดังนั้น เพื่อให้เป้าหมายในอนาคตอีก 5 ปีต่อจากนี้เห็นผลเป็นรูปธรรม ทุกภาคส่วนต้องร่วมมือกันผลักดันให้ “คุณธรรม” เป็นคุณค่าหลักนำการพัฒนา ร่วมกันส่งเสริมความดีให้เกิดขึ้นในทุกพื้นที่ เพื่อปรับเปลี่ยนค่านิยมและจิตสำนึกที่ดีงามแก่คนไทยทุกช่วงวัยอย่างต่อเนื่อง จนเกิดเป็น “วิถีคุณธรรม” ที่แสดงออกมาผ่านทางพฤติกรรม อันจะเป็นทุนทางสังคมที่สร้างความเข้มแข็ง ทั้งในด้านวัฒนธรรมและสังคม รวมไปถึงเศรษฐกิจ นอกจากนี้ยังเป็นหัวใจสำคัญที่จะขับเคลื่อนให้เกิดการพลิกโฉมประเทศ ก้าวไปสู่สังคมคุณธรรมตามยุทธศาสตร์ชาติ 20 ปี เพื่อให้ประเทศไทยมีความสงบสุข สมานฉันท์ และเป็นที่ยอมรับของนานาประเทศ
No comments:
Post a Comment