![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhYX1Vjrp3FUjdtbgO8o-HCtIHErw65GX2-2qun5HAPDJ85rZzI88IPBdmf1-tAE0t1i5EaeZNtvRHSgODU_3qQS97Ih_4Ly9kkujgBHBvkwphZeGoNtOeUNuw-1tIHsd9ydkSFxYKtMDm9BKvc4RFraZZGaat4hZCMFZgixE9PAFKpEOZteoEDH6g7Hg/s16000/1665638935932_1024x681.jpg)
วันพฤหัสบดีที่ 13 ตุลาคม 2565 เวลา 07.30 น. นายอิทธิพล คุณปลื้ม รัฐมนตรีว่าการกระทรวงวัฒนธรรม เป็นประธานในพิธีทำบุญตักบาตร และพิธีสวดพระพุทธมนต์ถวายพระราชกุศล พระบาทสมเด็จพระบรมชนกาธิเบศร มหาภูมิพลอดุลยเดชมหาราช บรมนาถบพิตร พร้อมด้วย ดร.สุเมธ ตันติเวชกุล เลขาธิการมูลนิธิชัยพัฒนา ผู้บริหารกระทรวงวัฒนธรรม ข้าราชการ เจ้าหน้าที่กรมการศาสนา และประชาชน เข้าร่วม ณ วัดพระราม 9 กาญจนาภิเษก เขตห้วยขวาง กรุงเทพมหานคร
นายอิทธิพล คุณปลื้ม กล่าวว่า เนื่องในโอกาสวันคล้ายวันสวรรคต 13 ตุลาคม กรมการศาสนา กระทรวงวัฒนธรรม ร่วมกับองค์การทางศาสนาพุทธ ศาสนาอิสลาม ศาสนาคริสต์ ศาสนาพราหมณ์-ฮินดู ศาสนาซิกข์ และองค์กรเครือข่าย จัด “กิจกรรมถวายพระราชกุศล พระบาทสมเด็จพระบรมชนกาธิเบศร มหาภูมิพล อดุลยเดชมหาราช บรมนาถบพิตร” ขึ้นทั้งในส่วนกลางและส่วนภูมิภาคทั่วประทศ โดยเชิญชวนผู้นำทางศาสนา หน่วยงานภาครัฐ ภาคเอกชน ตลอดจนพสกนิกรทุกหมู่เหล่า ร่วมกันบำเพ็ญกุศลถวายพระราชกุศลพระบาทสมเด็จพระบรมชนกาธิเบศร มหาภูมิพลอดุลยเดชมหาราช บรมนาถบพิตร โดยในส่วนกลาง ร่วมกับวัดพระราม 9 กาญจนาภิเษก จัดพิธีทำบุญตักบาตร และพิธีสวดพระพุทธมนต์ถวายพระราชกุศล ณ วัดพระราม 9 กาญจนาภิเษก ส่วนภูมิภาค ร่วมกับสำนักงานวัฒนธรรมจังหวัดทุกจังหวัดทั่วประเทศ จัดกิจกรรมถวายพระราชกุศลฯ ตามความพร้อมและตามบริบทของแต่ละพื้นที่
ประกอบด้วย การทำบุญตักบาตรพระสงฆ์ การปฏิบัติธรรมถวายพระราชกุศลฯ กิจกรรมจิตอาสาบำเพ็ญสาธารณประโยชน์ในมิติทางศาสนา
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEg2Mzx7wuBaLmkz4b-wIneXh0aUGLZXQmMgrtjIB0R03or4YHZCyauSwuKKhjJ9g4T-BBJ4XlCPYhtan2xO1nOk56HeuQ4hBaQdb2A5k-X43LSpFIX9hd8257ti747SVrmJ9Grm0Bv7v0tLGOcogt-3zz-1OZ4MqhVz9RXTWwpB_CfLs5K_BoxCgfV04A/s16000/1665638932441_1024x681.jpg)
นายอิทธิพล กล่าวต่อว่า การจัดกิจกรรมในครั้งนี้เป็นการแสดงออกถึงความจงรักภักดีและน้อมสำนึกในพระมหากรุณาธิคุณอย่างหาที่สุดมิได้ที่พระบาทสมเด็จพระบรมชนกาธิเบศร มหาภูมิพลอดุลยเดชมหาราชบรมนาถบพิตร ทรงปฏิบัติพระราชกรณียกิจนานัปการในการบำบัดทุกข์ บำรุงสุข เพื่อให้ประชาชนของพระองค์มีความอยู่ดีกินดี มีคุณภาพชีวิตที่ดีขึ้น อีกทั้งยังเป็นการส่งเสริมให้ศาสนิกชนทุกคนได้ร่วมรำลึกถึงพระบรมราโชวาท น้อมนำมาปรับใช้ในการดำเนินชีวิตประจำวัน มีจิตอาสาเสียสละมุ่งสู่ประโยชน์ส่วนรวม ช่วยเหลือกันและกันอยู่ร่วมกันอย่างสามัคคี.
No comments:
Post a Comment