![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEisLN_CNou3FzGtsJ7EuRWLb36SFJRL3f0J-B0_C9Li3V4gxegq1EuHuEeVD5Wy5Kx3fgY8KsRctzAtZSNkpErVDZUwidkdOki0yGaRSSKT9FEU4GUx932RVNaqU8pv8tCdaCwxes-w3fclPUz1VJp1bYpv1rLENZo1TwFUNXYXnQcFl5samikmjbOKBeA/s16000/S__30941190.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhcZiW9s9qfkWkRYiNJbZ8fLazyOihx2vNp71Y9ZCrIyNkspYIfuW9uFoBiscWs8lamLdXy1lir5l-sY1a6Vhy-CWdxDFrjCPltQE1TnJeWSs-8amokN-MjlPMVi4N8gUIpZr7RXlpWt9M1uSSgGK4jGw7A8XUxvlDlX_NLmXAO39qS0uOQ0Owvy4hmM84/s16000/S__30941192.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhZEU2gjqXDmrU7pgp78k5qQ96inMvzU4Vum6Lp7ApA1Wt7m95kMefi1nNVlAGnBzeDMLmLgGlvV-DFMKvUeYUOBL4lU4P8iQ1n0R19ftKvSaWFfeV5pIycOAnkmDuR_rbda44Byip7FhEjcR-WiAVIyqg0BalrO4-Ii6hQBDeDy8_B7Enp1ssyhI1Sj1w/s16000/S__30941194.jpg)
โดยนักสวดจะเป็นข้าราชการกรมการศาสนาจะแต่งกายโดยนุ่งผ้าขาวแบบโจงกระเบนสวมเสื้อเครื่องแบบปกติขาว (ราชปะแตนหรือชุดเครื่องแบบปกติขาว) สวมถุงเท้าสีขาวยาวเสมอเข่าตั้งเตียงสวดต่อท้ายอาสน์สงฆ์ในพระอุโบสถ วัดพระศรีรัตนศาสดาราม มีกระบะบูชาปักธูปเทียน สมุดที่ใช้บันทึกมหาชาติคำหลวงเป็นสมุดไทยดำเขียนตัวหนังสือ ด้วยหรดาลและมีเครื่องหมายบอกทำนองสวดกำกับไปทุกวรรค การสวดพระมหาชาติคำหลวงในปีนี้ ตรงกับวันที่ 31 กรกฎาคม 2566 วันที่ 1 และวันที่ 2 สิงหาคม 2566 ณ พระอุโบสถ วัดพระศรีรัตนศาสดารามในพระบรมมหาราชวัง โดยมีนักสวดพระมหาชาติคำหลวง 4 คน ได้แก่ นายปิยวัฒน์ วงษ์เจริญ นายเฉลิมชัย ดงจันทร์ นายทินวุฒิ บัวรอด และนายณัฐพล เกิดเอี่ยม ซึ่งนักสวด 4 คนนี้ เป็นผู้สวดที่คล่องแคล่วและแม่นยำในอักขระ เพราะต้องสวดเบื้องหน้าพระพักตร์ของพระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว นอกจากนี้ยังการสวดมหาชาติคำหลวงในงานพระราชพิธีเปลี่ยนเครื่องทรงพระพุทธมหามณีรัตนปฏิมากร ซึ่งจะมีนักสวดมหาชาติคำหลวงสวดในเวลาอื่นๆ สับเปลี่ยนหมุนเวียนกันไป
อธิบดีกรมการศาสนา (ศน.) กล่าวต่อว่า นักสวดพระมหาชาติคำหลวง ต้องใช้เวลาฝึกฝนอย่างหนัก ต้องฝึกสอนกันแบบวรรคต่อวรรค คำต่อคำ เนื่องจากในการสวดพระมหาชาติคำหลวงมีการออกเสียงที่ยาก บางคำเขียนเหมือนกันแต่ออกเสียงไม่เหมือนกัน การออกเสียงทั้งเสียงสูง เสียงกลาง เสียงต่ำ เสียงสั้น เสียงยาว หลังการฝึกหัดนักสวดพระมหาชาติคำหลวงแล้ว จะมีการคัดเลือกหลังจากฝึกหัดนักสวดพระมหาชาติคำหลวง โดยนำบุคคลที่ผ่านการฝึกหัดการสวดพระมหาชาติคำหลวงและสามารถสวดได้อย่างถูกต้อง มาฝึกซ้อมการสวดร่วมกัน ครั้งละ 4 คน จำเป็นต้องหากลุ่มบุคคลที่เสียงมีความเข้ากันได้ประสานเสียงจนเกิดความไพเราะ และพร้อมจะเป็นทีมเดียวกัน เนื่องจากกว่าจะฝึกจนสวดได้คล่อง 1 บท อาจต้องใช้เวลาถึง 1 ปีเลยทีเดียว อีกทั้งการสวด ผู้สวดต้องมีความชำนาญในการสวด ให้ถูกต้องตามโบราณราชประเพณี ทั้งยังเป็นการอนุรักษ์และสืบทอดการสวดพระมหาชาติคำหลวงที่ถูกต้องให้คงอยู่เป็นเอกลักษณ์และมรดกทางวัฒนธรรมของชาติไทยสืบไป
No comments:
Post a Comment