นายบูรณะศักดิ์ มาดหมาย ผู้อำนวยการกลุ่มนโยบายและแผนเกษตรอุตสาหกรรม กองพัฒนาเกษตรอุตสาหกรรม ได้ให้รายละเอียดถึงกิจกรรมเชื่อมโยงเครือข่ายปั้นนักธุรกิจอุตสาหกรรมว่า “กิจกรรมการเชื่อมโยงเครือข่ายปั้นนักธุรกิจเกษตรอุตสาหกรรม มีกลุ่มเป้าหมาย คือ ผู้เข้าร่วมกิจกรรมการปั้นนักธุรกิจเกษตรอุตสาหกรรม ผู้ประกอบการอุตสาหกรรม เจ้าหน้าที่กรมส่งเสริมอุตสาหกรรม และอื่นๆที่เกี่ยวข้อง จำนวนไม่น้อยกว่า 100 คน ครอบคลุมพื้นที่ทั่วประเทศ จัดให้มีกิจกรรมอบรมเสริมสร้างความรู้และเชื่อมโยงเครือข่าย จำนวน 3 วัน ระหว่างวันที่ 20-22 กรกฎาคม 66 ผ่านระบบ Zoom โดยมีเนื้อหาและกิจกรรม ประกอบด้วย กิจกรรมสัมพันธ์เชื่อมโยงเครือข่าย เทคนิค Pitching และการฝึกปฏิบัติการ การนำเสนอธุรกิจอย่างทรงพลัง Chat GPT & Marketing ตามลำดับ โดยมีผู้เข้าร่วมกิจกรรมทั้งสิ้น 168 คน แยกออกเป็น กลุ่มที่คัดเลือกจากอบรมทั้งประเทศ หรือ the best จำนวน 98 คน และกลุ่มอบรมทั่วไป จำนวน 71 คน รวมทั้งสิ้น 168 คน
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjMhUM3Xjya8a4sE5DUA13V4emhvI48KozJredmWBhmC0RTAw3O7NE7tnHeBVKt_Dk5BX9rMG218SBk4DFu6zXhIVZf0nV9dgh9CEkat3w5DMUHtujpw_9q5E5ORUBPmI7N_3GUHMCHz3s1JsK2h9fLPfxXupwZaSb1DEjnZYCKapuEbf7FW6N_dUXaZi4/s16000/S__16711700.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjogAK6PKJ7DE7DglzKGBvWVBA9ruRWvmXsYfg25br4c4ktF1DYVaDlVLNIWZAM-LJ3igpPEeI1x4vn-sn7jk3gxrZI_BB7ebaegAUltx3Xz43VrZHwCEdBSAjP_JCmTYa3gyFsrjK7rG_1yAhOcF5YyHo7PdKwEWxGCz8E1Ll0DhWxZ-r7W0bfJ_nW9x8/s16000/S__16719905.jpg)
คณะกรรมการผู้ทรงคุณวุฒิและคณะทำงานกองพัฒนาเกษตรอุตสาหกรรมได้คัดกรองจากกลุ่มผู้เรียนดังกล่าว เพื่อเป็น The best of the best จำนวนทั้งสิ้น 30 คน และได้เข้าร่วมกิจกรรมเชื่อมโยงเครือข่ายในวันนี้ ผ่านการอบรมเชิงปฏิบัติการ หัวข้อ "ปั้นให้ปัง ดังด้วยติ๊กต๊อก" โดย ดร.พัฒนพงศ์ เพ็งจันทร์ กรรมการผู้ทรงคุณวุฒิ บริหารธุรกิจมหาบัณฑิต คณะบริหารธุรกิจ สถาบันเทคโนโลยีพระจอมเกล้าเจ้าคุณทหารลาดกระบัง และ ดร.ปานรดา นิมิตรภูวดล ผู้อำนวยการสถาบันพัฒนาศักยภาพบุคลากรแห่งเอเชีย (APDC) นอกจากนี้ยังมีกิจกรรมเชื่อมโยงเครือข่ายกับสถาบันการเงิน คือ ธนาคารพัฒนาวิสาหกิจ ขนาดกลางและขนาดย่อมแห่งประเทศไทย (ธพว.) หรือ SME D Bank และกิจกรรมการถ่ายภาพผลิตภัณฑ์ให้แก่ผู้ประกอบการ พร้อมพิธีมอบประกาศนียบัตรแก่ผู้ที่ได้รับคัดเลือก เป็น The best of the best ในวันนี้ กรมส่งเสริมอุตสาหกรรมหวังเป็นอย่างยิ่งว่ากิจกรรมทั้งหมดทั้งมวลที่ได้บ่มเพาะผู้ประกอบการธุรกิจอุตสาหกรรม จะเป็นอีกหนึ่งกลไกสำคัญที่ช่วยผลักดันให้นักธุรกิจอุตสาหกรรมไทยก้าวสู่การแข่งขันในภาวะการณ์ของตลาดปัจจุบันได้อย่างแข็งแกร่งและมั่นคง ช่วยขับเคลื่อนเศรษฐกิจของประเทศไทยให้เข้มแข็งต่อไป”
ติดตามข่าวสารความเคลื่อนไหวของโครงการฯ ได้ที่เว็บไซต์
www.dip.go.th หรือ เฟสบุ๊ค :
กองพัฒนาเกษตรอุตสาหกรรม กรมส่งเสริมอุตสาหกรรม
No comments:
Post a Comment