![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgEEvrTg7VXUMhkpzsEaYxjNkDF666DJVhRQUPxb1KH3w-GOXImVEOGeHGZ4lGVoxe9TJLFiEmsN1nzBWghtwOadB8hNknfGFvvMsPQ8fXmtOHVH0y9K0BpDcATCXZdt9lB9Ue8EsiveDg6sEt1KeJ8fizXnXWZw36ZPZ26Z9AGEsiWAe1b_BWyZ6lhbjk/s16000/DSC_7157.jpg)
นายชัยพล สุขเอี่ยม อธิบดีกรมการศาสนา (ศน.) กล่าวเพิ่มเติมว่า ในวันอาสาฬหบูชาและเทศกาลเข้าพรรษา พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัว พร้อมด้วย สมเด็จพระนางเจ้าฯ พระบรมราชินี ทรงเสด็จพระราชดำเนินมายังพระอุโบสถวัดพระศรีรัตนศาสดาราม ในขณะที่ทรงเสด็จพระราชดำเนินก่อนเข้าภายในพระอุโบสถ มีนักเรียนผู้ได้รับรางวัลชนะการประกวดสวดโอ้เอ้วิหารราย ประจำปีงบประมาณ พ.ศ. 2566 ที่กรมการศาสนาได้จัดขึ้น นั่งประจำศาลาราย ๑๒ ศาลา รอบพระอุโบสถวัดพระศรีรัตนศาสดาราม สวดโอ้เอ้วิหารรายรับเสด็จฯ และส่งเสด็จฯ พร้อมกันนั้น เจ้าหน้าที่กรมการศาสนา ที่ได้รับการแต่งตั้งเป็นนักสวดพระมหาชาติคำหลวง จะสวดพระมหาชาติคำหลวง ในขณะที่พระบาทสมเด็จพระเจ้าอยู่หัวพระราชทานถวายพุ่มเทียนแก่พระสงฆ์จำนวน 350 รูป ภายในพระอุโบสถวัดพระศรีรัตนศาสดารามด้วย
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEiTxmZTaZHk3hR0jVjAihLteUEfXw7Til-luM1N-j4AlO4yJetbWJeRBQeerq4AArdlmjDp-wkRAnBJMxFJ-fIf1xgE2UC71nx3THiTiq8SN4HjTIskMq-hhA2KLfVmpip1tHUrYdFX2fxrrbDBGLdWJVvedlvVlxGoFlPJT6uXfz3cMD1_eocH9xR46m0/s16000/DSC_7211.jpg)
นายชัยพล สุขเอี่ยม อธิบดีกรมการศาสนา (ศน.) ยังกล่าวอีกว่า ในการพระราชพิธีเข้าพรรษา พุทธศักราช 2566 นี้ นอกจากพระราชทานถวายพุ่มเทียนแก่พระสงฆ์จำนวน 350 รูป ดังกล่าวนั้น ยังพระราชทานเทียนพรรษา ซึ่งพระราชทานอุทิศเพื่อพระราชทานไปจุดบูชาพระรัตนตรัยและพุทธเจดียสถาน ตามพระอารามหลวงในกรุงเทพมหานครและต่างจังหวัด จำนวน 70 พระอาราม และพุทธเจดียสถานอีก 8 แห่ง โดยให้ไวยาวัจกรรับเทียนพรรษาและเบิกรับน้ำมันพืชชนิดขวดสำหรับตามเทียนสลักต้นละ 2 ขวด ได้ที่แผนกศุภรัต กองพระราชพิธี สำนักพระราชวัง เมื่อวันจันทร์ที่ 24 กรกฎาคม 2566 เวลา 09.00 น. การซักซ้อมและอบรมเจ้าหน้าที่ปฏิบัติงาน ในงานราชพิธีดังกล่าว เพื่อให้เกิดความพร้อมเพรียง สวยงาม เหมาะสม ถูกต้อง และสมพระเกียรติ รวมทั้งเกิดความเป็นสิริมงคลแก่ผู้ปฏิบัติงานอีกด้วย
No comments:
Post a Comment