วันจันทร์ที่ 3 กรกฎาคม 2566 เวลา 10.00 น. ณ วัดสุวรรณภูมิพุทธชยันตี อำเภอบางเสาธง จังหวัดสมุทรปราการ สมเด็จพระพุฒาจารย์ เจ้าคณะใหญ่หนตะวันออก กรรมการมหาเถรสมาคม เจ้าอาวาสวัดไตรมิตรวิทยาราม เป็นประธานฝ่ายสงฆ์ นายอิทธิพล คุณปลื้ม รัฐมนตรีว่าการกระทรวงวัฒนธรรม (รมว.วธ.) เป็นประธานฝ่ายฆราวาส ในพิธีเจริญพระพุทธมนต์ เฉลิมพระเกียรติสมเด็จเจ้าฟ้าฯ กรมพระศรีสวางควัฒน วรขัตติยราชนารี เนื่องในโอกาสวันคล้ายวันประสูติ 4 กรกฎาคม โดยมี นางยุพา ทวีวัฒนะกิจบวรปลัดกระทรวงวัฒนธรรม นายชัยพล สุขเอี่ยม อธิบดีกรมการศาสนา ผู้บริหารกระทรวงวัฒนธรรม ข้าราชการ เจ้าหน้าที่กรมการศาสนา และประชาชนเข้าร่วมในพิธี
นายอิทธิพล คุณปลื้ม รัฐมนตรีว่าการกระทรวงวัฒนธรรม กล่าวว่า พระกรณียกิจด้านศาสนา เป็นที่ประจักษ์แก่ชาวไทยว่าทรงปฏิบัติพระองค์ตามแนวทางพระพุทธศาสนา ด้วยทรงศีลทรงธรรม ทรงศึกษาธรรมะ ทรงปฏิบัติธรรม และทรงอุปถัมภ์ทำนุบำรุงพระศาสนา ธรรมะประการสำคัญที่ทรงแสดงอย่างเป็นรูปธรรมชัดเจน คือ ความช่วยเหลือในรูปแบบต่างๆ ที่พระราชทานต่อปวงชน เพื่อให้มีชีวิตที่ดีและปลอดภัย ฉะนั้นนอกจากพระจริยวัตรเพียบพร้อมแห่งขัตติยนารีไทยแล้ว ยังทรงมีน้ำพระทัยอันประเสริฐ ทรงมีความงดงามที่สามัญชนเรียกกันว่า “งามทั้งกายและใจ”
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhcz1ofC_nmJe6cnK72UpknIWIfniaMuI6YyuYq7uPbfiyF_JJwrINr3IAFGrxq8J1X-azFHBtDEwmnrQWezZGt3hMzoBYTNvxUz-wzujGT-fl_KhI8wDFSmSvm1sRth77_C6iSfijc3FRpgF5Vo94lRH9mChtIOFvgv_fIznijLI-YniuGlYqsmfFI9-8/s16000/5%E0%B8%9F%E0%B8%9F.jpg)
ทรงได้รับการปลูกฝังด้านพระพุทธศาสนาจากพระบาทสมเด็จพระบรมชนกาธิเบศร มหาภูมิพลอดุลยเดชมหาราช บรมนาถบพิตร และสมเด็จพระนางเจ้าสิริกิติ์ พระบรมราชินีนาถ พระบรมราชชนนีพันปีหลวง มาตั้งแต่ยังทรงพระเยาว์ จึงทรงมีพื้นฐานความรู้จากทั้งสองพระองค์ และได้ทรงศึกษาพระธรรมอย่างลึกซึ้งควบคู่กับการนำไปปฏิบัติอยู่เสมอ พระจริยวัตรอันงดงามยิ่งนี้ เป็นอีกด้านหนึ่งที่ชาวไทยมีความประทับใจ ด้วยดำรงพระองค์เป็น “พุทธมามิกา” และ “พุทธศาสนูปถัมภิกา” ผู้ซึ่งเปี่ยมด้วยพระศรัทธาอย่างแรงกล้า เอาพระทัยใส่บำรุงและผดุงพระพุทธศาสนาอันเป็นศาสนาของชาติไทย ทรงปฏิบัติพระภารกิจในฐานะพุทธศาสนิกชนเป็นนิจ ทรงเคร่งครัดยึดมั่นดำรงธรรมะและทรงดำรงตนเป็นแบบอย่างที่ดีให้แก่พสกนิกรชาวไทยเสมอ![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEiewOHkr90e13VldVaoQEL6Yu9X5f9p3Vxh3iCP0schIgFAR09VRUuY5IFh1fDFGFoggao7oKot9lNPPjCSYNSp-UK8aTgYf4gVZGsLPl-cgwzpS4a2qje3apVHSrqCsb9NK6WwhOCcMDQKqg_h9JqRhNN1ROeUEJL1TJfNPxGlkV1TK2mLzdd1W5mTORM/s16000/12%E0%B8%9F.jpg)
ทั้งนี้ เพื่อส่งเสริมให้พสกนิกรทุกหมู่เหล่า ร่วมกันทำความดีถวายเป็นพระกุศล แสดงออกถึงความจงรักภักดีต่อสถาบันพระมหากษัตริย์ นำหลักธรรมคำสอนทางศาสนามาใช้ในการดำเนินชีวิต สืบสานวัฒนธรรมประเพณีอันเกี่ยวเนื่องกับสถาบันหลักของชาติ และเสริมสร้างความรักสามัคคีของประชาชนในชาติให้มั่นคง และเป็นการเทิดทูนสถาบันพระมหากษัตริย์ ตลอดจนเปิดโอกาสให้ประชาชนได้มีส่วนร่วมในการดำเนินกิจกรรม และน้อมรำลึกในพระกรุณาคุณ ทำให้สังคมเกิดความสงบ ร่มเย็นและเป็นสันติสุขตลอดไป
รัฐมนตรีว่าการกระทรวงวัฒนธรรม กล่าวต่อไปว่า กระทรวงวัฒนธรรม โดยกรมการศาสนา จัดกิจกรรมเฉลิมพระเกียรติถวายพระกุศล สมเด็จพระเจ้าน้องนางเธอ เจ้าฟ้าจุฬาภรณวลัยลักษณ์ อัครราชกุมารี กรมพระศรีสวางควัฒนวรขัตติยราชนารี ทั้งในส่วนกลางและส่วนภูมิภาคทั่วประเทศ
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEh0PGQTIHiiqckMhuWQ1yJ4RU7aWbG9aMRVpMAFP1X4ZH-HpJFCMetuJREE7gOfHHS0LxzQVhf86BcDPBbSjBPjQwKXJaKgjYNHXBW-VH6Sv0sxIv1v8dFF1GcuBpmCmkKDr5Gig7O1BI-uMLVVM9sNjzA9kN_630N6n9O8ahbHKUOjfS2ohMHbxAt5du8/s16000/S__12976151.jpg)
โดยส่วนกลางร่วมกับวัดสุวรรณภูมิพุทธชยันตี อำเภอบางเสาธง จังหวัดสมุทรปราการ จัดพิธีปลูกต้นไม้ พิธีเจริญพระพุทธมนต์ และถวายภัตตาหารเพลแด่พระภิกษุสงฆ์ ในวันจันทร์ที่ 3 กรกฎาคม 2566 เวลา 10.00 น. ในส่วนภูมิภาค ร่วมกับสำนักงานวัฒนธรรมจังหวัด 76 จังหวัด จัดกิจกรรมตามความพร้อมของแต่ละพื้นที่ ประกอบด้วย พิธีเจริญพระพุทธมนต์ กิจกรรมจิตอาสาบำเพ็ญสาธารณประโยชน์ในศาสนสถาน และกิจกรรมเทิดทูนสถาบันพระมหากษัตริย์ ในมิติทางศาสนา
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEh0PGQTIHiiqckMhuWQ1yJ4RU7aWbG9aMRVpMAFP1X4ZH-HpJFCMetuJREE7gOfHHS0LxzQVhf86BcDPBbSjBPjQwKXJaKgjYNHXBW-VH6Sv0sxIv1v8dFF1GcuBpmCmkKDr5Gig7O1BI-uMLVVM9sNjzA9kN_630N6n9O8ahbHKUOjfS2ohMHbxAt5du8/s16000/S__12976151.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEh2K8C7sHpmjCT6EceDcnseaTRHw_Z6ZgIOI0LhNJi4M3eL13Lb_7_iadYxiCE0Q81-_a3SKC_r_Ml4x5sf0LL_-MrMYHrYd7XegXVr9k3fwGth-MwmmZa6Hc-pbi31zjRb6awW7Jm9MbXOzCjekOOltAqyabFhMRHVQq4nGauzpCLkzMqyY095ZGwTJdI/s16000/515632.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEiewOHkr90e13VldVaoQEL6Yu9X5f9p3Vxh3iCP0schIgFAR09VRUuY5IFh1fDFGFoggao7oKot9lNPPjCSYNSp-UK8aTgYf4gVZGsLPl-cgwzpS4a2qje3apVHSrqCsb9NK6WwhOCcMDQKqg_h9JqRhNN1ROeUEJL1TJfNPxGlkV1TK2mLzdd1W5mTORM/s16000/12%E0%B8%9F.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgNu2vAHWLk0attKmSpybPFHBDfjZiuvQk3Uu7IAMPvpGZlGgxarx5xPxTJCwgQkQWnCM-l5Uiz_VHCr6-h-AxmA9fBIIB5AlBNIqWpvncXUtMxhOE4BTFXchyxIfzf1Zmn_ISPfP8WZULJA2iW7XV1cpCqjBiP3lfTiEkhRylpgTfO6rVr8SQZue34ClU/s16000/11%E0%B8%9F.jpg)
No comments:
Post a Comment