![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEij9QRmQ7Kvrgt3b5qrwO-G0BN2vZzWYwBNYuSTXlvOrrbu419NZcNSN49ioQxGOwnCOgn0-cV-P0PqlaMIIGKMaQmjezteKzow7zywfw5nlEPhRTM5qNhfv48MgrjLrz4LzvgqWTFb3l3pMczYJHjnIXskMSsooxS2yW2ts1QWepqPDONNa5LuQ5oNH9Y/s16000/S__45523486.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEiEK5RGfhyuQPJMJbaLo8dB-sJT_BJMG0auF2wwy33QH1GvDiEiRz1LnkJumcu29hY_qnmPOYWM9fOohiyXjE2FZlXt52CSa2TQxdTBMeVmMh-PJRsWBgPDdSgHDvoVssBbeX36H0bipjm4jP7MiOO_gOfbWPmDU2f3a1fUNmnFlwtOdng7xd8om8TwXd8/s16000/S__45523487.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEha1YjmsD1HCkFFlmcpgX26ddbVF8-F-MRMudtsVug_vL4kmWOBnJbmatyxkjY9Qdh1tB-qImQAf4UFzkv1Vd62oYwzOxjRwImlh2Fl6t__P7_69i-h0Yiy036sd7U-7Y_hcpJu9bnwcX98OFtiOO6ILABgN0jyRD8ALTKy25fgRL90pUqnE7QKklWcRRM/s16000/S__45523636.jpg)
“เราอยากเห็นประชาชนมีความตระหนักถึงการรักษาสุขภาพของตนเอง และสุขภาพของคนที่ตนเองรัก ด้วยการตั้งเป้าหมายงดดื่มเครื่องดื่มแอลกอฮอล์ในช่วงเข้าพรรษา 3 เดือนนี้ให้สำเร็จ ดังนั้นจึงขอเชิญชวนประชาชนร่วมลงนามงดเหล้าเข้าพรรษาในปีนี้ไปด้วยกัน” นายอัมรินทร์ กล่าว
ด้านนางสาวดวงเดือน กล่าวว่า ชาวเคหะชุมชนหลักสี่ได้เข้าร่วมขบวนแห่เทียนพรรษากับสำนักงานเขตหลักสี่เป็นประจำทุกปี และในแต่ละปีมีการเชิญชวนประชาชนร่วมลงนามงดเหล้าเข้าพรรษา ใช้โอกาสช่วงสามเดือนเข้าพรรษาในการลด ละ เลิกเหล้า ใส่ใจสุขภาพให้มากขึ้น เป็นช่วงเวลาที่ทำให้ร่างกายได้ฟื้นฟู ซึ่งได้รับความสนใจจากประชาชนเป็นที่น่าพอใจ ในวันนี้เครือข่ายฯได้จัดแสดงแฟนตาซีเพื่อสะท้อนผลกระทบจากเครื่องดื่มแอลกอฮอล์ในรูปแบบต่าง ๆ อาทิ ผลกระทบจากอุบัติเหตุ ผลกระทบทางสุขภาพ การทะเลาะวิวาท และความรุนแรงในครอบครัวเป็นต้น และในปีนี้เครือข่ายฯตั้งเป้าหมายในการเข้าถึงผู้ที่ติดสุรา เพื่อชักชวนให้เข้ากระบวนการลดละเลิกอย่างเป็นระบบให้มากขึ้นด้วย เพราะข้อมูลจากศูนย์วิจัยปัญหาสุราในปี 2562 ระบุว่า ทุก ๆ 1 ชั่วโมง คนไทยเสียชีวิตจากเครื่องดื่มแอลกอฮอล์เฉลี่ย 5 คน ปีละกว่า 43,000 คน เป็นผู้ชายที่เสียชีวิตมากกว่าผู้หญิงถึง 6 เท่า ดังนั้นการงดเหล้าเข้าพรรษาจึงเป็นการรณรงค์สำคัญในการลดความสูญเสียจากน้ำเมา
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhFuatG-mIxvOPGwINR7l-sxvpMLRagG0tdM3Cvq4676zkpASn9w-OB_mmxKgmNmQpHXvpyxEuN3Uyd1MLDfn5y8zJ-4vc8BwjEuIA8eJ04vjSXyxNF-kl70uFiOTFeDWIVfkthjdOy7ItJAMLrVEXFxmfwjnrL2V_rpomRMRuj2SEORqmYxpGgrzVfrbI/s16000/S__45523633.jpg)
นายสิทธิพันธ์ อาจเอี่ยม เจ้าพนักงานธุรการชำนาญงาน ฝ่ายพัฒนาชุมุชนและสวัสดิการสังคม สำนักงานเขตหลักสี่ กล่าวว่า ในอดีตตนก็เคยดื่มเครื่องดื่มแอลกอฮอล์อย่างหนัก โดยเฉพาะในช่วงที่เริ่มทำงาน มีเงินเดือนมีเพื่อนๆ จะมีการดื่มแทบทุกวัน ทำให้ร่างกายแฮงค์ ไปทำงานสาย บางครั้งก็ไม่สามารถทำงานได้เลย กระทั่งเข้ารับการตรวจร่างกายของหน่วยงานก็พบว่าตับ ไตเริ่มมีปัญหา ซึ่งคิดว่าน่าจะมาจากการดื่มเครื่องดื่มแอลกอฮอล์อย่างหนักต่อเนื่องกัน ตนจึงเริ่มดูแลสุขภาพตัวเองโดยใช้ช่วงเข้าพรรษา 3 เดือนในการงดดื่ม ก็พบว่าร่างกายมีการปรับตัวที่ดีขึ้น สดชื่นขึ้น ทำงานมีประสิทธิภาพขึ้น จึงตัดสินใจที่จะงดเหล้าเข้าพรรษามาอย่างต่อเนื่อง จนถึงตอนนี้ก็งดเหล้าเข้าพรรษามาได้15ปีติดต่อกันแล้ว ดังนั้นจึงอยากเชิญชวนประชาชนให้หันมาดูแลสุขภาพตัวเองด้วยการลด ละ เลิกเครื่องดื่มแอลกอฮอล์ อย่างน้อยก็ในช่วง 3 เดือนนี้ แล้วจะเห็นว่าชีวิตดีขึ้นจริงๆ
No comments:
Post a Comment