![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhXr5JEJhJ40n6T1OBlNIEUdoKYoX-0LFlcCAgpTHY5MFqLLIZ_WJ0u0QMCMsBw0-GtOGtTPBynnpF4YTgPDIdWgMd_l8Y-yyAV9tBpvoaWfU347JStDPvRzAtx8VaFPxsyuJK8OiJfjW3LN-5aZHshiJujgko_aHpFWMRokKG1HmJsHczjAofn0vH7dF0/s16000/998495.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgJSjrZWyIk0Izevqt9wBeUE-V6_Oa5ZSLhaAQbgiKAEe4awN9Sc3wVeDvs-FSvHj4bub4ioQInVTS9s7-wZTDH-zl0fNfU8IsqL-LuDcB18eXvDpqc7DHTQDsQ3OL48VOiTKaZA8mwzYwikIthBLuTybhiXIRHfdZJqcf9r28M49HdTBRPut2kWwqTi-M/s16000/998493.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjgmbb0ptv_S8TtRr5IJzQKr8aOXjqwPG7ZGyDC3KVCaKikjfVr0invyVgn_W_uxja7mhgSPKfbMij2uQZleflUEe3thl3u4bYGDCt1OIkv-2b7mdazE1_g5GjBtruE6Hy8KypcjKD2PjVuibEqZMXF_DV1ZTu3qoQTpLvcGZUmxyMXLIxU-iocDgj8RXw/s16000/998494.jpg)
นอกจากนี้ ยังมีกิจกรรม “ท่องเที่ยวชีวภาพ” มาจัดแสดงให้กับหน่วยงานในเครือข่าย การทำงานแบบบูรณาการร่วมกับสถาบันการศึกษา ม.ราชภัฏ และ ม.ราชมงคล ทำงานในพื้นที่สงวนชีวมณฑลกับหน่วยงานภายใต้ ทส. นอกจากนี้ BEDO ยังได้ขับเคลื่อนงานวิจัยสู่ชุมชน เช่น การถ่ายทอดสดองค์ความรู้การผลิตและการใช้ประโยชน์แมลงโปรตีน BSF, เชื้อเห็ดไมคอร์ไรซาระดับชุมชน เสริมสร้างความเข้มแข็งของชุมชนเครือข่าย BEDO ตามแนวคิด BCG การสาธิตถ่ายทอดองค์ความรู้การใช้ประโยชน์จากทรัพยากรชีวภาพของชุมชน เช่น การทำน้ำจิ้มซีฟู๊ดจากน้ำมะปี๊ด, การทำผลิตภัณฑ์สบู่จากตาลโตนด และการทำ Eco-Print”
มีการจัดประชุมวิชาการ Biodiversity Bioeconomy ในวันที่ 12 กรกฎาคม 2566 ณ ห้องออดิทอเรียม โรงแรมเซ็นทรา บายเซ็นทารา ศูนย์ราชการและคอนเวนชันเซ็นเตอร์ แจ้งวัฒนะ โดยได้รับเกียรติจากวิทยากรผู้ทรงคุณวุฒิ ประกอบด้วย รองศาสตราจารย์ ดร.คุณหญิงสุมณฑา พรหมบุญ, ศาสตราจารย์ ดร.สนิท อักษรแก้ว, ดร.อุษา กลิ่นหอม และเวทีเสวนาความหลากหลายทางชีวภาพที่มีศักยภาพทางเศรษฐกิจ โดยวิทยากรผู้ทรงคุณวุฒิจากสถาบันการศึกษา
ตลอดการจัดงาน 4 วัน มีวิสาหกิจชุมชนเครือข่ายของ BEDO กว่า 60 แห่งทั่วประเทศนำผลิตภัณฑ์ชีวภาพมาจัดแสดงและจำหน่าย อาทิ น้ำผึ้งจากดอกลำไย จ.ลำพูน, ผ้าหม้อห้อม จ.แพร่, ผ้าย้อมคราม จ.สกลนคร, ผลิตภัณฑ์เพื่อสุขภาพและความงาม, ผลิตภัณฑ์จากสมุนไพร เป็นต้น
มหกรรมทรัพยากรชีวภาพและการสร้างโอกาสทางการตลาด โดย สำนักงานพัฒนาเศรษฐกิจจากฐานชีวภาพ (องค์การมหาชน) หรือ BEDO จัดขึ้นระหว่างวันที่ 10-13 กรกฎาคม 2566 ณ ลานอเนกประสงค์ ชั้น 2 อาคารรัฐประศาสนภักดี ศูนย์ราชการฯ แจ้งวัฒนะ และสามารถติดตามชมผ่านในรูปแบบถ่ายทอดสดออนไลน์บนเพจ Facebook : BEDO Thailand
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgqPG3F9TASlxl8pFqjRQeK1_YA_vj_kqrNGCHU_AC1_UXb8FQrCFSlhcjSMmLmayCQD-bv1seGsEyUysrTm_aeZnH6I5ALIipv4yG4D_6_aCosGCH4UrEXXV5ZnOF2P2vEMYWnUW7BRojjqhtoA7P_Xm9wmvHpmc2iOjOB65MCZ0ue8WV2w2mCbwqJRtU/s16000/998492.jpg)
ตลอดการจัดงาน 4 วัน มีวิสาหกิจชุมชนเครือข่ายของ BEDO กว่า 60 แห่งทั่วประเทศนำผลิตภัณฑ์ชีวภาพมาจัดแสดงและจำหน่าย อาทิ น้ำผึ้งจากดอกลำไย จ.ลำพูน, ผ้าหม้อห้อม จ.แพร่, ผ้าย้อมคราม จ.สกลนคร, ผลิตภัณฑ์เพื่อสุขภาพและความงาม, ผลิตภัณฑ์จากสมุนไพร เป็นต้น
มหกรรมทรัพยากรชีวภาพและการสร้างโอกาสทางการตลาด โดย สำนักงานพัฒนาเศรษฐกิจจากฐานชีวภาพ (องค์การมหาชน) หรือ BEDO จัดขึ้นระหว่างวันที่ 10-13 กรกฎาคม 2566 ณ ลานอเนกประสงค์ ชั้น 2 อาคารรัฐประศาสนภักดี ศูนย์ราชการฯ แจ้งวัฒนะ และสามารถติดตามชมผ่านในรูปแบบถ่ายทอดสดออนไลน์บนเพจ Facebook : BEDO Thailand
No comments:
Post a Comment