![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEiJLPH0MOQyh-UHgttmL6dkpm0IAnfDQ3KiMnYFP8joL71CRC1tKyobEdq3387JC3Fyy46ThTK1v_u2cxNEcGR3g9BGKQfbAHgw2wxrAdlqyD6_QqRa4JG4ze6xrvkzVBQBtUN1CxWYT_SYdfFHnWScb9GorSW3HqW7z3sUADAAN_uGRCLUwE0671aswlQ/s16000/la.jpg)
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEikMYtcD6BA6D3o9GxGdOk_FXnzgfGnSeqdgleZ4HQKecgwYojOko4hQ7g5LiaihbgykMl2I7sULHGkAXF8g-vqdGPXsj3cnjndDJhyZ5S2Nt1wZWry8TII43Kej6-l2RJ6e_1tebhO5hIjVwvcb9LWJn7Ucgc5tCkYiitLtqL_kNHm_USjUaUHtsPJ2Y0/s16000/la3.jpg)
เมื่อเร็วๆ นี้ นายกิตติพงศ์ สุขภาคกุล รองผู้ว่าราชการจังหวัดประจวบคีรีขันธ์ เป็นประธานพิธีลงนามบันทึกข้อตกลงความร่วมมือ (MOU) การขับเคลื่อนนโยบายสาธารณะงานบุญประเพณี วัฒนธรรมวิถีใหม่ปลอดเหล้าปลอดภัยจังหวัดประจวบฯ ระหว่าง คณะกรรมการควบคุมเครื่องดื่มแอลกอฮอล์จังหวัดฯ สำนักงานเครือข่ายองค์กรงดเหล้า จ.ประจวบฯ สำนักงานเครือข่ายองค์กรงดเหล้าภาคตะวันตก โดยมีภก.สงกรานต์ ภาคโชคดี ผู้อำนวยการสำนักงานเครือข่ายองค์กรงดเหล้า นายมานพ แย้มอุทัย ผู้ทรงคุณวุฒิสำนักงานกองทุนสนับสนุนการสร้างเสริมสุขภาพ (สสส.) ร่วมเป็นสักขีพยาน โดยนายกิตติพงศ์ กล่าวตอนหนึ่งว่า ที่ผ่านมาคณะกรรมการควบคุมเครื่องดื่มแอลกอฮอล์จังหวัดประจวบฯ ดำเนินการควบคุม ป้องกันปัญหาจากการดื่มมาอย่างต่อเนื่อง อาทิ ควบคุมและจำกัดการเข้าถึง ควบคุมพฤติกรรมการขับขี่หลังการดื่ม คัดกรองและบำบัดรักษาผู้มีปัญหาจากสุรา ควบคุมการโฆษณา ส่งเสริมการขาย การให้ทุนสนับสนุน และการดำเนินการผ่านระบบภาษี
“ขณะนี้อยู่ระหว่างเตรียมปรับปรุงแผนปฏิบัติการควบคุมเครื่องดื่มแอลกอฮอล์ระดับชาติระยะที่ 2 และ ร่าง พ.ร.บ.ควบคุมเครื่องดื่มแอลกอฮอล์ เพื่อเสนอให้คณะรัฐมนตรีอนุมัติและดำเนินการตามขั้นตอน ส่วนการเรื่องงานบุญ ประเพณีปลอดเหล้านั้นก็มีการดำเนินการมาอยู่แล้ว แต่การที่ MOU ร่วมกันของหน่วยงานที่เกี่ยวข้องวันนี้ จึงเป็นเรื่องที่น่ายินดียิ่ง เพราะจะช่วยส่งเสริมให้การทำงานมีประสิทธิภาพลดจำนวนนักดื่ม และลดผลกระทบจากการดื่มได้มากยิ่งขึ้น”นายกิตติพงศ์ กล่าว
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhJchW2dpFH73h9aUx5E5D4Vvv7OeiJ-FJFFrakJjK1XxA5X6FCNFrLbT0FIx6jyn0w32vNO2_Tqql9jv-BxnYfEe5CcS_A0PFuD2YTuTSXW7dhIdlTST8lHZ9tJvO1nDZ_sS59Xt3Uhadmah1jiiJCqWSD07Gg1m_ycob38fP9JlQPj-SRnc9FCo4Vzbk/s16000/la4.jpg)
เครือข่ายองค์กรงดเหล้าจังหวัดประจวบฯ ขอบคุณสำนักงานสาธารณสุขจังหวัด ที่ดำเนินการตามเจตนารมณ์ของกฎหมาย ในการป้องกันนักดื่มหน้าใหม่ คุ้มครองสุขภาพประชาชนและลดผลกระทบทางสังคม อย่างไรก็ตามเนื่องจากกฎหมายบังคับใช้มานาน จึงสนับสนุนให้มีการปรับแก้ โดยยึดหลักการแก้ไขให้ดีและเข้มแข็งขึ้น โดยเฉพาะการแก้ไขมาตรา 32 ห้ามใช้ตราสัญลักษณ์ (โลโก้) เครื่องดื่มแอลกอฮอล์ไปโฆษณาสินค้าอื่น อาทิ น้ำดื่ม โซดา กำหนดหลักเกณฑ์ให้ชัดเจนกรณีมาตรา 29 ไม่ขายเครื่องดื่มแอลกอฮอล์ให้คนเมาครองสติไม่ได้ รวมถึงสนับสนุนการดำเนินงานบำบัดฟื้นฟูผู้ติดสุราอย่างจริงจัง สร้างแรงจูงใจให้ผู้ติดสุราเข้าสู่การบำบัด
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEg_grnSurlzHjvxX_YMLoL4A6m6XQB5hHitgsK3Bma9Kuq_8eGes8yPIiX1CWn0qwr9rm6HNxwRB4VdTEo1-VlgfhzGfvfLlf9e9NTrCTUWga0vRnCnRTgnJ4pxT9eQVUZUIzSojOgcXv273NaWOjESXmnG9EMGelpehpl63khS6ff2s3MuG_38KKQiSiI/s16000/la2.jpg)
No comments:
Post a Comment